ਮੋਬਾਈਲ,ਔਨਲਾਈਨ ਗੇਮਿੰਗ ਅਤੇ OTT ਸਮੱਗਰੀ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਦੇ ਦਿਮਾਗ ਨੂੰ ਕਰ ਰਹੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ

ਅੱਜ ਕੱਲ ਹਰ ਵਿਅਕਤੀ ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ ਦੇ ਰਾਹੀਂ ਆਪਣਾ ਮਨੋਰੰਜਨ ਕਰਦਾ ਹੈ ਉਹ ਬੇਸ਼ਕ ਔਨਲਾਈਨ ਗੇਮਿੰਗ ਹੋਣ ਜਾਂ OTT ,ਪਰ ਅੱਜ ਕੱਲ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਭ ਦੀ ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ ਤੇ ਓਪਲਭਤਾਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਬਚੇ ਅਤੇ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਦੇ ਸ਼ਰੀਰ ਅਤੇ ਦਿਮਾਗ ਤੇ ਗਹਿਰਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਿਹਤ ਪੇਸ਼ੇਵਰਾਂ ਲਈ ਆਨਲਾਈਨ ਗੇਮਿੰਗ ਚਿੰਤਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਬਣੀ ਹੋਈ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਸਦੇ ਕਈ ਮਾੜੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਹੇ ਹਨ।ਵੀਡੀਓ ਗੇਮਾਂ ਜਿਸ ਦਾ ਮੁੱਖ ਟੀਚਾ ਅੰਤ-ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਇੰਟਰਐਕਟਿਵ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਖੁਸ਼ ਕਰਨਾ ਹੈ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਕਈ ਪਲੇਟਫਾਰਮਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਨਿੱਜੀ ਕੰਪਿਊਟਰ, ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ, ਟੈਬਲੇਟ ਅਤੇ ਗੇਮ ਕੰਸੋਲ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਹਨ।ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੀ ਪਲੇਅਰ ਅਨਨੋਨਜ਼ ਬੈਟਲਗ੍ਰਾਉਂਡਸ (PUBG) ਇੱਕ ਮਲਟੀਪਲੇਅਰ ਔਨਲਾਈਨ ਗੇਮ ਹੈ। PUBG ਦੀ ਲਤ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਵੱਧ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਦਾ ਉਪਭੋਗਤਾ-ਆਧਾਰ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਸੁਝਾਅ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ PUBG ਵਰਗੀਆਂ ਹਮਲਾਵਰ ਅਤੇ ਹਿੰਸਕ ਗੇਮਾਂ ਖੇਡਣ ਵਾਲੇ ਬੱਚਿਆਂ ਵਿੱਚ ਅਣਮਨੁੱਖੀ ਰਵੱਈਏ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਹਮਦਰਦੀ ਦੀ ਘਾਟ ਅਤੇ ਯੁੱਧ-ਸਬੰਧਤ ਭਾਵਨਾਵਾਂ ਦੇ ਉਭਰਨ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ।ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਵਾਪਰੀ ਘਟਨਾ ਜਿੱਥੇ ਕਿਸ਼ੋਰ ਨੇ ਆਪਣੀ ਛੋਟੀ ਭੈਣ ਨੂੰ ਧਮਕੀ ਦੇ ਕੇ ਅਤੇ ਇੱਕ ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਬੰਦ ਕਰਕੇ ਦੋ ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਆਪਣੀ ਮਾਂ ਦੀ ਲਾਸ਼ ਨੂੰ ਲਖਨਊ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਤਾਂ ਜੋ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ ਕਿ ਉਹ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਸੂਚਿਤ ਨਾ ਕਰੇ, ਇਹ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਵਰਚੁਅਲ ਸਾਧਨਾਂ ਰਾਹੀਂ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਦੇ ਮਨੋਵਿਗਿਆਨ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ।
ਡਾ. ਭੋਲੇਸ਼ਵਰ ਪ੍ਰਸਾਦ ਮਿਸ਼ਰਾ, ਕਲੀਨਿਕਲ ਮਨੋਵਿਗਿਆਨ ਵਿਭਾਗ, ਡੀਐਮਸੀ ਅਤੇ ਹਸਪਤਾਲ ਲੁਧਿਆਣਾ ਦੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਅਤੇ ਮੁਖੀ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ, “ਵਰਚੁਅਲ ਸੰਸਾਰ ਕਲਪਨਾ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਦਾ ਇੱਕ ਤਰੀਕਾ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਘੱਟ ਸਰੀਰਕ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ, ਘੱਟ ਸਮਾਜਿਕਤਾ, ਉੱਚ ਅਭਿਲਾਸ਼ਾਵਾਂ ਅਤੇ ਦਿਖਾਵੇ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰਵਿਰਤੀਆਂ ਹਨ। ਲੋਕ ਗਜ਼ਟ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਭਾਵਨਾਤਮਕ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ ਦੀ ਉਪਲਬਧਤਾ, 24 ਘੰਟੇ ਟੀਵੀ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ, ਬੇਕਾਬੂ OTT ਸਮੱਗਰੀ, ਅਤੇ ਔਨਲਾਈਨ ਗੇਮਿੰਗ ਨੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਧਿਆਨ ਹਟਾਉਣ ਲਈ ਹੋਰ ਸੀਮਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।”
“ਇਨ੍ਹਾਂ ਗੇਜਟਾਂ ਵਿੱਚ ਰੰਗੀਨ ਹਰਕਤਾਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਥੱਕੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਅੱਖਾਂ ਦੀਆਂ ਨਸਾਂ ਆਉਂਦੀਆਂ ਹਨ ਜੋ ਆਰਾਮ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸਮਾਂ ਲੈਂਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਅੰਦਰੂਨੀ ਇਨਸੌਮਨੀਆ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦੀ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਦਿਮਾਗ ਠੀਕ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਆਰਾਮ ਨਹੀਂ ਕਰ ਪਾਉਂਦਾ, ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਆਵੇਗਸ਼ੀਲਤਾ, ਅਤੇ ਨਿਰਾਸ਼ਾ ਸਹਿਣਸ਼ੀਲਤਾ ਘੱਟ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਆਦੀ ਬਣਾ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਗੈਸਕਟਾਂ ਲਈ। ਕਢਵਾਉਣ ਦੇ ਲੱਛਣਾਂ ਦੇ ਤਹਿਤ ਵਿਅਕਤੀ ਸਹੀ ਜਾਂ ਗਲਤ ਲਈ ਆਪਣੀ ਹੋਸ਼ ਗੁਆ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਘਰ ਵਿੱਚ ਘਾਤਕ ਹਥਿਆਰ ਜਾਂ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦੀ ਉਪਲਬਧਤਾ ਦੁਰਘਟਨਾ ਦੀ ਘਟਨਾ ਵੱਲ ਲੈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।”
ਅਵਨੀਤ ਕੌਰ, ਸਕੂਲ ਦੀ ਥੈਰੇਪਿਸਟ ਦੱਸਦੀ ਹੈ, “ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਗੇਮਿੰਗ ਦਾ ਆਦੀ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਸਵਾਲ ਵਿੱਚ ਗੇਮ ਜਿੱਤਣ ਬਾਰੇ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਦਿਮਾਗ ਵਿੱਚ ਇਹੀ ਟੀਚਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਜਿੱਤਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਹਾਰ ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। “”ਇਹ ਭਾਵਨਾ ਉਸ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਫੈਲ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਜਦੋਂ ਉਹ ਖੇਡ ਰਹੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਕੁਝ ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਹਾਰ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਮਹਿਸੂਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਉਹ ਆਵੇਗਸ਼ੀਲ ਅਤੇ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਅਜਿਹੀਆਂ ਹਰਕਤਾਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਉਹ ਲੋੜੀਂਦੀ ਹਰ ਚੀਜ਼ ਨੂੰ ਭੁੱਲ ਜਾਂਦੇ ਹਨ. ਇੱਕ ਸਿਹਤਮੰਦ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਜਾਂ ਆਪਣੇ ਮਾਪਿਆਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧ ਬਣਾਉਣ ਲਈ।”
ਡਾ: ਤਰਲੋਚਨ ਸਿੰਘ, “ਹਿੰਸਾ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਉੱਤਮਤਾ ਅਤੇ ਜਿੱਤ ਦਾ ਅਹਿਸਾਸ ਦਿਵਾਉਂਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਪਿੱਛੇ ਖਿੱਚਦੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਵਿਅਕਤੀ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਗੇਮਿੰਗ ਦਾ ਆਦੀ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਸਵਾਲ ਵਿੱਚ ਖੇਡ ਜਿੱਤਣ ਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਦਿਮਾਗ ਵਿੱਚ ਇਹੀ ਟੀਚਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਉਹ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਜਿੱਤਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਹਾਰ ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਭਾਵਨਾ ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਫੈਲਦੀ ਹੈ ਜਦੋਂ ਉਹ ਖੇਡ ਰਹੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।
ਡਾ.ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ ਸੋਨੀ, ਕਲੀਨਿਕਲ ਸਾਈਕੋਲੋਜੀ ਪੀਜੀਆਈਐਮਈਆਰ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੇ ਐਸੋਸੀਏਟ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਖੇਡਦੇ ਸਮੇਂ, ਸਰੀਰ ਡੋਪਾਮਾਈਨ ਛੱਡਦਾ ਹੈ, ਇੱਕ ਮੂਡ-ਲਿਫਟਿੰਗ ਰਸਾਇਣ ਜੋ ਗੇਮਰਜ਼ ਵਿੱਚ ਐਡਰੇਨਾਲੀਨ ਦੀ ਭੀੜ ਪੈਦਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਡੋਪਾਮਾਈਨ ਦੀ ਇਹ ਖੁਰਾਕ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਖੇਡ ਕਿਵੇਂ ਆਦੀ ਬਣ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਜੂਏ, ਨਸ਼ੀਲੇ ਪਦਾਰਥਾਂ ਅਤੇ ਅਲਕੋਹਲ ਦੀ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਦੌਰਾਨ ਡੋਪਾਮਾਈਨ ਵੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਹਿੰਸਕ ਖੇਡਾਂ ਖਿਡਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਭਾਵਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਦਬਾਉਣ ਲਈ ਇੱਕ ਮਾਧਿਅਮ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਮਾਪਿਆਂ ਦਾ ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ‘ਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਆਧਾਰਿਤ ਬਣਨ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ, ਨਾਲ ਹੀ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਲਾਲਚਾਂ, ਤਣਾਅ ਅਤੇ ਨਸ਼ਿਆਂ ਨਾਲ ਸਿੱਝਣ ਦਾ ਤਰੀਕਾ ਸਿਖਾਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।
ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਅਤੇ ਵੀਡੀਓ ਗੇਮ ਦੀ ਲਤ ਵਧੇਰੇ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਜੀਵਨ ਵਿਚ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਉਂਦੀ ਹੈ. ਇਸ ਲਈ, ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਲਈ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਅਜਿਹੇ ਵਿਵਹਾਰ ਅਤੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਦੇ ਕੰਮਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰੋ। ਚੰਗੀਆਂ ਆਦਤਾਂ ਦਾ ਅਭਿਆਸ ਕਰਨਾ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਸੌਣ ਦਾ ਸਮਾਂ, ਜਲਦੀ ਉੱਠਣਾ, ਬਾਗਬਾਨੀ ਕਰਨਾ, ਥੋੜ੍ਹੀ ਜਿਹੀ ਸੂਰਜ ਦੀ ਰੌਸ਼ਨੀ ਵਿੱਚ ਭਿੱਜਣਾ, ਚੰਗਾ ਭੋਜਨ ਤਿਆਰ ਕਰਨਾ, ਅਤੇ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਸਮੱਗਰੀ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨਾ ਵੀ ਵੀਡੀਓ ਗੇਮ ਦੀ ਲਤ ਦੇ ਕੁਝ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਸਾਬਤ ਹੋਏ ਹੱਲ ਹਨ। ਇਹ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਆਧਾਰਿਤ ਰੱਖਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਨਸ਼ੇ ਤੋਂ ਬਚਣਾ ਆਸਾਨ ਬਣਾਉਂਦੀਆਂ ਹਨ।

Total Views: 114 ,
Real Estate