ਅਮਰੀਕਨ ਸਿੱਖਾਂ ਨੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਮੁੱਦੇ ’ਤੇ ਵਿਚੋਲਗੀ ਲਈ ਮੋਦੀ ਦੀ ਬੇਨਤੀ ਨੂੰ ਪ੍ਰਵਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਮਰਥਨ ਦਿੱਤਾ

ਸਿੱਖ ਕੋਆਰਡੀਨੇਸ਼ਨ ਕਮੇਟੀ ਈਸਟ ਕੋਸਟ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀਆਂ ਸਿੱਖ ਜਥੇਬੰਦੀਆਂ ਨੇ ਭਾਰਤ ਦੀਆਂ ਸਿਆਸੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਟਰੰਪ ਦੇ ਬਿਆਨ ਦੀ ਵਿਰੋਧਤਾ ਦੀ ਕੀਤੀ ਨਿੰਦਾ
ਜਿੱਥੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਮਸਲੇ ਦੀ ਗੱਲ ਚੱਲੀ ਹੈ ਉੱਥੇ ਪੰਜਾਬ ਮਸਲੇ ਦੀ ਗੱਲ ਵੀ ਤੋਰੀ ਜਾਵੇ- ਹਿੰਮਤ ਸਿੰਘ

ਭਾਰਤੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ (ਕਸ਼ਮੀਰ ਓਸਾਕਾ, ਜਪਾਨ ਵਿਚ ਜੀ -20 ਦੀ ਬੈਠਕ ਵਿਚ ਮੋਦੀ ਵੱਲੋ ਕੀਤੀ ਗਈ) ਵਲੋਂ ਕਸ਼ਮੀਰ ਬਾਰੇ ਵਿਚੋਲਗੀ ਦੀ ਮੰਗ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਟਰੰਪ ਦੇ ਖੁਲਾਸਿਆਂ ’ਤੇ ਭਾਰਤੀ ਰਾਜਨੀਤਕ ਸਥਿਤੀ ਭਟਕ ਰਹੀ ਹੈ। ਅਮਰੀਕੀ ਸਿੱਖਾਂ ਨੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਮੋਦੀ ਦੀ ਬੇਨਤੀ ਨੂੰ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਦੇਣ ਅਤੇ ਇਸ ਗੰਭੀਰ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਲਈ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਪ੍ਰਤੀਬੱਧਤਾ ਦਿਖਾਉਣ ਲਈ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੋਦੀ ਦੀ ਇਸ ਮਸਲੇ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਲਈ ਦਿਖਾਈ ਰੁਚੀ ਦੀ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ’ਤੇ ਤਿੰਨ ਜੰਗਾਂ ਲੜੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਦੁਵੱਲੀ ਪਹੁੰਚ ਨਾਕਾਮਯਾਬ ਰਹੀ।
ਸਿੱਖ ਕੋਆਰਡੀਨੇਸ਼ਨ ਕਮੇਟੀ ਈਸਟ ਕੋਸਟ (ਐੱਸ।ਸੀ।ਸੀ।ਈ।ਸੀ) ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀਆਂ ਸਿੱਖ ਜਥੇਬੰਦੀਆਂ ਨੇ ਇਸ ਖੁਲਾਸੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਹਿੰਦੂ ਸਿਆਸੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਪੈਦਾ ਕੀਤੇ ਟਰੰਪ ਵਿਰੋਧੀ ਰਵੱਈਏ ਦੀ ਨਿੰਦਾ ਵੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਹ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਵਿਸ਼ਵ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ਇਹ ਸਮਝਣ ਦੀ ਤਾਕੀਦ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਪੂਰੀ ਭਾਰਤੀ ਹਿੰਦੂ ਰਾਜਨੀਤੀ ਕਸ਼ਮੀਰ ’ਤੇ ਲਗਾਤਾਰ ਕਬਜ਼ੇ’’ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਘੁੰਮਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਇਸਨੂੰ ਗੁਆਉਣਾ ਨਹੀ ਚਾਹੁੰਦਾ।
ਕਸ਼ਮੀਰ 1947 ਵਿਚ ਇਕ ਸਵੈਸ਼ਕਤੀਮਾਨ ਰਾਜ ਸੀ, ਜਦੋ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਜ਼ਬਰਦਸਤੀ ਕਬਜ਼ੇ ਕੀਤੇ ਸਨ। ਅਖੌਤੀ ਕੰਟਰੋਲ ਰੇਖਾ (ਕਸ਼ਮੀਰ) ਭਾਰਤੀ (ਆਈ।ਓ।ਸੀ) ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਆਕੂਪਾਈਡ ਕਸ਼ਮੀਰ (ਪੀ।ਓ।ਕੇ।) ਵਿੱਚ ਕਸ਼ਮੀਰ ਨੂੰ ਵੰਡਦੀ ਹੈ। ਕਸ਼ਮੀਰ (90% ਮੁਸਲਿਮ ਆਬਾਦੀ ਦੇ) ਕੋਲ ਕੋਈ ਸਿਆਸੀ ਤਾਕਤ ਨਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਬਹੁਤ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੈ, ਜੋ 12 ਅਪ੍ਰੈਲ, 1948 ਨੂੰ ਅਪਣਾਏ ਗਏ ਮਤਾ ਨੰਬਰ 47 ਨੂੰ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰੀਸ਼ਦ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਨ ਲਈ ਬਹੁਤ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੈ।
ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੀ ਹੁਣ ਇਕ ਵਿਲੱਖਣ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਹੈ ਕਿ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਅਤੇ ਸ਼ਾਂਤੀ ਲਈ ਸਹੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਗੱਲਬਾਤ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇ। ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਕੋਈ ਦੁਵੱਲਾ ਹੱਲ ਨਹੀ ਹੈ। ਕਸ਼ਮੀਰੀ ਤੀਜੀ ਧਿਰ ਹਨ। ਇਹ ਮੁੱਦਾ 70+ ਸਾਲਾਂ ਤੋ ਚੁੱਕਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਸਿਰਫ਼ ਸੰਸਾਰ ਦੀ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਜ ਅਤੇ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੀ ਇੱਕਮਾਤਰ ਸ਼ਕਤੀ ਦੀ ਦਖਲਅੰਦਾਜੀ ਦੁਆਰਾ ਹੱਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।
ਭਾਰਤੀ ਉਪ-ਮਹਾਂਦੀਪ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਂਤੀ ਕਸ਼ਮੀਰੀ ਜੀਵਨ ਅਤੇ ਭਾਰਤੀ ਸੈਨਿਕਾਂ ਦੇ ਜੀਵਨ ਬਚਾਏਗੀ। ਇਹ ਦੋ ਪਰਮਾਣੂ ਮੁਲਕਾਂ, ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚਕਾਰ ਭਵਿੱਖ ਦੇ ਯੁੱਧ ਨੂੰ ਰੋਕ ਦੇਵੇਗਾ। ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਸਿੱਖਾਂ ਦੀ ਜ਼ਮੀਨ ਪੰਜਾਬ, ਜੋ ਕਿ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਸਥਿਤ ਹੈ, ਇਸ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਵਿਚ ਸਭ ਤੋ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਖੇਤਰ ਹੋਵੇਗਾ ਜੇ ਇਹ ਪਰਮਾਣੂ ਯੁੱਧ ਕਦੇ ਵੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਗੱਲਬਾਤ ਹੀ ਇੱਕੋ ਇੱਕ ਹੱਲ ਹੈ। ਪਾਕਿਸਤਾਨੀ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਇਮਰਾਨ ਖ਼ਾਨ ਨੇ ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਸ਼ਾਂਤੀ ਅਤੇ ਸਥਿਰਤਾ ਲਈ ਇਸ ਸੰਵਾਦ ਦਾ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਸਵਾਗਤ ਕੀਤਾ ਹੈ।

 

Total Views: 122 ,
Real Estate