ਕੀ ਹੈ ਉਹ AN-94 ਰਸ਼ੀਅਨ ਅਸਾਲਟ ਰਾਈਫਲ, ਜਿਸ ਨੇ ਸਿੱਧੂ ਮੂਸੇਵਾਲਾ ‘ਤੇ 30 ਗੋਲੀਆਂ ਚਲਾਈਆਂ

ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮਾਨਸਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਪਿੰਡ ਜਵਾਹਰਕੇ ਵਿੱਚ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬੀ ਗਾਇਕ ਸਿੱਧੂ ਮੂਸੇਵਾਲਾ ਦੀ ਗੋਲੀ ਮਾਰ ਕੇ ਹੱਤਿਆ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ। ਪੁਲਿਸ ਮੁਤਾਬਕ ਮੂਸੇਵਾਲਾ ਦੇ ਕਤਲ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਏਐਨ-94 ਰਸ਼ੀਅਨ ਅਸਾਲਟ ਰਾਈਫਲਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਹੈ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਗੈਂਗਸਟਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਏਐਨ-94 ਰਾਈਫਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਸਿਰਫ 2 ਮਿੰਟ ‘ਚ ਸਿੱਧੂ ਮੂਸੇਵਾਲਾ ‘ਤੇ 30 ਰਾਊਂਡ ਗੋਲੀਆਂ ਚਲਾਈਆਂ ਗਈਆਂ।
ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਇੱਕ ਵਾਰ ਪਹਿਲਾਂ ਕਾਤਲ ਮੂਸੇਵਾਲਾ ਪਿੰਡ ਪਹੁੰਚੇ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ‘ਚ ਤਾਇਨਾਤ ਏ.ਕੇ.-47 ਨਾਲ ਲੈਸ ਕਮਾਂਡੋਜ਼ ਨੂੰ ਦੇਖ ਕੇ ਵਾਪਸ ਪਰਤ ਗਏ। ਬਾਅਦ ‘ਚ ਇਸ ਕਤਲ ਲਈ ਉਸ ਨੇ ਕੈਨੇਡਾ ‘ਚ ਬੈਠੇ ਗੈਂਗਸਟਰ ਗੋਲਡੀ ਬਰਾੜ ਤੋਂ AN-94 ਰਾਈਫਲ ਮੰਗਵਾਈ ਸੀ ਅਤੇ ਇਸੇ ਨਾਲ ਮੂਸੇਵਾਲਾ ਨੂੰ ਮਾਰਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। AN-94 ਰਾਈਫਲ ਇੱਕ ਰੂਸੀ ਅਸਾਲਟ ਰਾਈਫਲ ਹੈ, ਅਵਟੋਮੈਟ ਨਿਕੋਨੋਵਾ ਮਾਡਲ 1994। ਇਸਦਾ ਨਾਮ ਇਸਦੇ ਮੁੱਖ ਡਿਜ਼ਾਈਨਰ, ਗੇਨਾਡੀ ਨਿਕੋਨੋਵਾ ਦੇ ਨਾਮ ਤੇ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਿਸਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਨਿਕੋਨੋਵ ਮਸ਼ੀਨ ਗਨ ਨੂੰ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਕੀਤਾ ਸੀ। AN-94 ‘ਤੇ ਕੰਮ 1980 ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਸੀ, ਜੋ 1994 ਵਿੱਚ ਪੂਰਾ ਹੋਇਆ ਸੀ।
AN-94 ਨੂੰ AK-74 ਰਾਈਫਲ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਲਈ ਡਿਜ਼ਾਇਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਜੋ ਕਿ ਕਲਾਸ਼ਨੀਕੋਵ ਰਾਈਫਲ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਲਈ ਰੂਸੀ ਫੌਜ ਦੁਆਰਾ ਅਜੇ ਵੀ ਵਰਤਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। AN-94 ਨੂੰ 1997 ਵਿੱਚ ਰੂਸੀ ਫੌਜ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸਦੇ ਗੁੰਝਲਦਾਰ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਅਤੇ ਉੱਚ ਕੀਮਤ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਇਹ AK-74 ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਿਹਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ, AN-94 ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਅਜੇ ਵੀ ਕੁਝ ਹਥਿਆਰਾਂ ਦੀਆਂ ਜ਼ਰੂਰਤਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।AN-94 ਰਾਈਫਲ ਦੋ-ਰਾਉਂਡ ਬਰਸਟ ਮੋਡ ਵਿੱਚ 600 ਰਾਊਂਡ ਪ੍ਰਤੀ ਮਿੰਟ ਅਤੇ ਫੁੱਲ ਆਟੋ ਮੋਡ ਵਿੱਚ 1800 ਗੋਲੀਆਂ ਪ੍ਰਤੀ ਮਿੰਟ ਫਾਇਰ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ।AN-94 ਅਸਾਲਟ ਰਾਈਫਲ ਦੀ ਰੇਂਜ 700 ਮੀਟਰ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ AK-47 ਦੀ 350 ਮੀਟਰ ਰੇਂਜ ਤੋਂ ਲਗਭਗ ਦੁੱਗਣੀ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ ‘ਚ ਪਿਛਲੇ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਅਜਿਹੇ ਕਈ ਗਰੋਹ ਸਰਗਰਮ ਹਨ, ਜੋ ਸਰਹੱਦ ਪਾਰ ਤੋਂ ਨਸ਼ੇ ਅਤੇ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਹਥਿਆਰਾਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਕਰਨ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਨ ‘ਚ ਲੱਗੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਪੈਸਿਆਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਇਨ੍ਹਾਂ ਗਰੋਹਾਂ ਦੀ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਮਦਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹਥਿਆਰ ਅਤੇ ਗੋਲਾ-ਬਾਰੂਦ ਦੇ ਕੇ ਵੀ ਕਰਦਾ ਹੈ।

Total Views: 74 ,
Real Estate