ਸ਼ਰਾਬੀ ਮੁਰਗਾ, ਜੋ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀ ਕੇ ਹੀ ਕੁਝ ਖਾਂਦਾ

ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਅਜਿਹਾ ਮੁਰਗਾ ਦੇਖਿਆ ਹੈ, ਜੋ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਏ ਬਿਨ੍ਹਾਂ ਨਹੀਂ ਰਹਿ ਸਕਦਾ ? ਉਸ ਮੁਰਗੀ ਦੀ ਹਰ ਰੋਜ਼ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਸ਼ਰਾਬ ਨਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ । ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਭੰਡਾਰਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਦਾ ਮੁਰਗਾ ਸ਼ਰਾਬੀ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ, ਮੁਰਗਾ ਸ਼ਰਾਬ ਦਾ ਇੰਨਾ ਆਦੀ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀ ਕੇ ਨਾ ਤਾਂ ਖਾਣਾ ਖਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਪਾਣੀ ਪੀਂਦਾ ਹੈ। ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦੇ ਮਾਲਕ ਸ਼ਰਾਬ ਨਹੀਂ ਪੀਂਦੇ ਪਰ ਮੁਰਗੇ ਲਈ ਸ਼ਰਾਬ ਖਰੀਦਣ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਹੀਨੇ ‘ਚ 2000 ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕਰਨੇ ਪੈਂਦੇ ਹਨ। ਮਹਾਂਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਭੰਡਾਰਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਪਿਪਰੀ ਪਿੰਡ ਦਾ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ ਭਾਊ ਕਟਾਰ ਮੁਰਗੀਆਂ ਪਾਲਦਾ ਹੈ, ਉਸਨੇ ਮੁਰਗੀਆਂ ਦੀਆਂ ਕਈ ਨਸਲਾਂ ਪਾਲੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਮੁਰਗਾ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦਾ ਚਿਹੇਤਾ ਬਣ ਗਿਆ ਹੈ, ਪਰ ਘਰ ਦੇ ਲੋਕ ਇਸ ਭੈੜੀ ਆਦਤ ਤੋਂ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਹਨ। ਇਹ ਮੁਰਗਾ ਪਿਛਲੇ ਕੁੱਝ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਸ਼ਰਾਬ ਦਾ ਆਦੀ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ ਮੁਰਗਾ ਨਾ ਤਾਂ ਪਾਣੀ ਪੀਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਤੇ ਖਾਣਾ ਖਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਮੁਰਗੇ ਲਈ ਭਾਊ ਠੇਕੇ ‘ਤੇ ਸ਼ਰਾਬ ਲਿਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਮੁਰਗੇ ਦੇ ਮੂੰਹ ਵਿੱਚੋਂ ਸ਼ਰਾਬ ਨਿਕਲਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਖਾਣ-ਪੀਣ ਲੱਗ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
ਮੁਰਗਾ ਕਿਵੇਂ ਸ਼ਰਾਬੀ ਹੋਇਆ : ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਮੁਰਗਾ ਬੀਮਾਰ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ, ਬੀਮਾਰੀ ਕਾਰਨ ਮੁਰਗਾ ਨੇ ਖਾਣਾ-ਪੀਣਾ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਸੀ, ਪਰਿਵਾਰਕ ਮੈਂਬਰ ਆਪਣੇ ਚਹੇਤੇ ਮੁਰਗੇ ਦੀ ਹਾਲਤ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਚਿੰਤਤ ਸਨ। ਇਸੇ ਦੌਰਾਨ ਪਿੰਡ ਦੇ ਹੀ ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਇਲਾਜ ਵਜੋਂ ਮੁਰਗਾ ਨੂੰ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ। ਇਸ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਲੋਕ ਮੁਰਗੀਆਂ ਨੂੰ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਕੁਝ ਮਹੀਨੇ ਮੋਹਫਲ ਦੀ ਦੇਸੀ ਸ਼ਰਾਬ ਦੇ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਜਦੋਂ ਭਾਊ ਕਟਾਰ ਨੂੰ ਮਿੱਠੀ ਸ਼ਰਾਬ ਨਾ ਮਿਲੀ ਤਾਂ ਉਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਮੁਰਗੇ ਨੂੰ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਸ਼ਰਾਬ ਦੇਣੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੁਰਗਾ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਬੀਮਾਰੀ ਤੋਂ ਠੀਕ ਹੋ ਗਿਆ, ਪਰ ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਉਹ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸ਼ਰਾਬ ਦਾ ਆਦੀ ਹੋ ਚੁੱਕਾ ਸੀ।
ਭਾਊ ਕਟਾਰ ਦੱਸਦਾ ਹੈ ਕਿ ਹੁਣ ਉਸ ਦਾ ਚਹੇਤਾ ਕੁੱਕੜ ਸ਼ਰਾਬ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਪਾਣੀ ਨਹੀਂ ਪੀਂਦਾ। ਉਹ ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਕੁਝ ਵੀ ਨਹੀਂ ਖਾਂਦਾ ਅਤੇ ਪੀਂਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਸ਼ਰਾਬ ਦੇ ਦੋ ਜਾਂ ਚਾਰ ਘੁੱਟ ਉਸ ਦੇ ਗਲੇ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਚਲੇ ਜਾਂਦੇ। ਹੁਣ ਉਸਨੂੰ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਸ਼ਰਾਬ ਖਰੀਦਣ ‘ਤੇ 2000 ਰੁਪਏ ਖਰਚਣੇ ਪੈਂਦੇ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਉਹ ਆਪਣੀ ਇਸ ਆਦਤ ਨੂੰ ਛੱਡਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ।
ਪਸ਼ੂਆਂ ਦੇ ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਉਹ ਸ਼ਰਾਬ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵਿਟਾਮਿਨਾਂ ਵਾਲੀਆਂ ਦਵਾਈਆਂ ਦੇਣੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਬਦਬੂ ਸ਼ਰਾਬ ਵਰਗੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਘਟਾਈ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਮੁਰਗਾ ਵੀ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਲਤ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

Total Views: 75 ,
Real Estate