ਪੁਲਾੜ ‘ਚ ਉੱਗਾਇਆ ਝੋਨਾਂ !

ਪੁਲਾੜ ਅਤੇ ਹੋਰ ਗ੍ਰਹਿਆਂ ‘ਤੇ ਜੀਵਨ ਦੀ ਭਾਲ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਵਿਗਿਆਨੀ ਉਥੇ ਕਈ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਚੀਨੀ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਦਿਸ਼ਾ ‘ਚ ਵੱਡੀ ਸਫਲਤਾ ਮਿਲੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਝੋਨਾ ਉਗਾਇਆ ਹੈ। ਚੀਨੀ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੇ ਇਸ ਬੂਟੇ ਨੂੰ ਚੌਲਾਂ ਦੇ ਦਾਣਿਆਂ ਤੋਂ ਉਗਾਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਥੇਲ ਕ੍ਰੇਸ ਨਾਂ ਦਾ ਇੱਕ ਬੂਟਾ ਉਗਾਉਣ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸਫਲਤਾ ਮਿਲੀ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਹਰੀਆਂ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਗੋਭੀ ਅਤੇ ਬ੍ਰਸਲਜ਼ ਸਪ੍ਰਾਊਟ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਚਾਈਨੀਜ਼ ਅਕੈਡਮੀ ਆਫ਼ ਸਾਇੰਸ (ਸੀਏਐਸ) ਨੇ ਇੱਕ ਟੀਵੀ ਚੈਨਲ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਥੇਲ ਕ੍ਰੇਸ ਦੇ ਬੂਟੇ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਪੱਤੀਆਂ ਆ ਗਈਆਂ ਹਨ, ਜਦਕਿ ਲੰਮੇ ਤਣੇ ਵਾਲੇ ਚੌਲਾਂ ਦੇ ਬੂਟੇ 30 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ ਅਤੇ ਛੋਟੇ ਤਣੇ ਵਾਲੇ ਚੌਲਾਂ ਦੇ ਪੌਦੇ 5 ਸੈਂਟੀਮੀਟਰ ਤੱਕ ਉੱਚੇ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਚੀਨੀ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੇ ਹੋਰ ਵੀ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਉਗਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨ ਦੇ ਤਿਆਨਗੋਂਗ ਸਪੇਸ ਸਟੇਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਬਣੀ ਜ਼ੀਰੋ-ਗ੍ਰੇਵਿਟੀ ਲੈਬ ‘ਚ ਚੱਲ ਰਹੇ ਇਹ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕਾਫੀ ਸਫਲ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜਦੋਂ ਚੀਨ ਨੇ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਬੂਟਿਆਂ ਦੇ ਬੀਜਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਯੋਗ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਜੁਲਾਈ ਵਿੱਚ ਚੀਨੀ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਪੁਲਾੜ ਤੋਂ ਵਾਪਸ ਆਏ ਬੀਜਾਂ ਤੋਂ ਉਗਾਈ ਚੌਲਾਂ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਬੈਚ ਦੀ ਕਟਾਈ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਚਾਂਗਈ-5 ਮਿਸ਼ਨ ਨਾਲ 40 ਗ੍ਰਾਮ ਚੌਲਾਂ ਦੇ ਦਾਣੇ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਭੇਜੇ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਧਰਤੀ ‘ਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਖੇਤੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ।

Total Views: 152 ,
Real Estate