ਇਟਲੀ ਵਿਚ ਸੋਕੇ ਦੀ ਮਾਰ ਹੇਠ,ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਦਾ ਐਲਾਨ

ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਇਟਲੀ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਗਰਮੀ ਦੀ ਲਹਿਰ ਅਤੇ ਸੋਕੇ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਟਲੀ ਦੇ ਉੱਤਰੀ ਖੇਤਰ ਅਤੇ ਪੋ ਨਦੀ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਦੇ ਖੇਤਰ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸੋਕੇ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਹ ਖੇਤਰ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਖੇਤੀ ਉਤਪਾਦਨ ਦਾ ਲਗਭਗ ਤੀਜਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ ਅਤੇ 70 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਇਸ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਭਿਆਨਕ ਸੋਕੇ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਪੋ ਨਦੀ ਇਟਲੀ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਲੰਬੀ ਨਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲ ਉੱਤਰੀ ਇਟਲੀ ਵਿਚ 650 ਕਿਲੋਮੀਟਰ (400 ਮੀਲ) ਤੋਂ ਵੱਧ ਫੈਲੀ ਹੋਈ ਹੈ।
ਪੋ ਨਦੀ ਜੋ ਕਿ ਆਮ ਪਾਣੀ ਦੇ ਪੱਧਰ ਤੋਂ 85 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੇਠਾਂ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਨਦੀ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਹਿੱਸੇ ਸੁੱਕ ਗਏ ਹਨ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਵਹਾਅ ਇੰਨਾ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੈ ਕਿ ਸਮੁੰਦਰੀ ਪਾਣੀ ਅੰਦਰ ਵੱਲ ਵਹਿੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਫਸਲਾਂ ਨੂੰ ਤਬਾਹ ਕਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਐਂਮਰਜੈਂਸੀ ਉਪਾਅ ਪੋ ਨਦੀ ਤੋਂ ਪੂਰਬੀ ਐਲਪਸ ਦੇ ਨਾਲ ਲੱਗਦੀਆਂ ਜ਼ਮੀਨਾਂ ਅਤੇ ਵਾਟਰਸ਼ੈੱਡਾਂ ਨੂੰ ਕਵਰ ਕਰੇਗਾ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ‘ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਮੌਜੂਦਾ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਅਸਧਾਰਨ ਸਾਧਨਾਂ ਅਤੇ ਸ਼ਕਤੀਆਂ, ਰਾਹਤ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਆਬਾਦੀ ਨੂੰ ਸਹਾਇਤਾ ਨਾਲ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਕਰਨਾ ਹੈ’। ਉਹਨਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਵਿੱਖ ਦੇ ਸੋਕੇ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਹੋਰ ਉਪਾਅ ਕੀਤੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਪਾਣੀ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਖੁਸ਼ਕ ਸਰਦੀਆਂ ਅਤੇ ਬਸੰਤ ਰੁੱਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇੱਕ ਬੇਮਿਸਾਲ ਗਰਮੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੇਂਦਰੀ ਇਟਲੀ ਨੂੰ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਕਮੀ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਐਮਿਲਿਆ-ਰੋਮਾਗਨਾ, ਫਰੀਉਲੀ ਵੈਨੇਜ਼ੀਆ ਗਿਉਲੀਆ, ਲੋਂਬਾਰਡੀ, ਪੀਡਮੌਂਟ ਅਤੇ ਵੇਨੇਟੋ ਦੇ ਉੱਤਰੀ ਖੇਤਰਾਂ ਲਈ ਕੁੱਲ 36.5 ਮਿਲੀਅਨ ਯੂਰੋ ਰੱਖੇ ਹਨ। ਇਟਲੀ ਦੇ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਰਿਕਾਰਡ-ਉੱਚ ਤਾਪਮਾਨ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਪਾਰਾ ਲਗਾਤਾਰ 40 ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਉੱਤਰ-ਪੂਰਬੀ ਇਟਲੀ ਵਿਚ ਇੱਕ ਗਲੇਸ਼ੀਅਰ ਦੇ ਢਿੱਗਾਂ ਡਿੱਗਣ ਨਾਲ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਸੱਤ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਇੱਕ ਦਿਨ ਬਾਅਦ ਆਇਆ ਹੈ। ਉੱਚ ਤਾਪਮਾਨ ਨੂੰ ਗਲੇਸ਼ੀਅਰਾਂ ਦੇ ਡਿੱਗਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਮੰਨਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

Total Views: 37 ,
Real Estate