ਯੂਮਾ ਬਾਰਡਰ ਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਸਮੇਂ ਸਿਖਾਂ ਦੀਆਂ ਪੱਗਾਂ ਲਹਾਉਣ ਵਾਲੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਵਿਰੁਧ ਸਖਤ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ-ਸਤਨਾਮ ਚਾਹਲ

ਅਗਸਤ 04,2022-ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਯੂਮਾ ਬਾਰਡਰ ਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਸਮੇਂ ਸਿਖਾਂ ਵਅਿਕਤੀਆਂ ਦੀਆਂ ਪੱਗਾਂ ਲਹਾਉਣ ਵਾਲੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਵਿਰੁਧ ਸਖਤ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ ।ਅਮਰੀਕੀ ਗ੍ਰਹਿ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਭਿਾਗ ਦੇ ਯੂ.ਐਸ. ਕਸਟਮਜ਼ ਅਤੇ ਬਾਰਡਰ ਪ੍ਰੋਟੈਕਸ਼ਨ ਦੇ ਕਮਸਿ਼ਨਰ ਕ੍ਰਿਸ ਮੈਗਨਸ ਨੂੰ ਲਿਖੇ ਗਏ ਇਕ ਪੱਤਰ ਰਾਹੀਂ ਨੌਰਥ ਅਮਰੀਕਨ ਪੰਜਾਬੀ ਐਸ਼ੋਸ਼ੀਏਸ਼ਨ(ਨਾਪਾ) ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਸ: ਸਤਨਾਮ ਸਿੰਘ ਚਾਹਲ ਨੇ ਸਖਤ ਰੋਸ ਪਰਗਟ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਯੁਮਾ ਬਾਰਡਰ ਪੈਟਰੋਲ ਸੈਕਟਰ ਵਿਚ ਚੱਲ ਰਹੇ ਗੰਭੀਰ ਧਾਰਮਕਿ-ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਬਾਰੇ ਰੋਸ ਪਰਗਟ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਿਥੇ ਤੁਹਾਡੇ ਏਜੰਟ ਸ਼ਰਣ ਸਬੰਧੀ ਕੀਤੀ ਜਾਣ ਵਾਲੀ ਕਾਰਵਾਈ ਦੌਰਾਨ ਸਿਖਾਂ ਦੀਆਂ ਦਸਤਾਰਾਂ ਜ਼ਬਤ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਉਥੇ ਇਹ ਵਰਤਾਰਾ ਸੰਘੀ ਕਾਨੂੰਨ ਦੀ ਸ਼ਰੇਆਮ ਉਲੰਘਣਾ ਵੀ ਹੈ। ਬਾਰਡਰ ਸਕਿਊਰਿਟੀ ਪੈਟਰੋਲ ਦਾ ਇਹ ਵਰਤਾਰਾ ਜਿਥੇ ਆਪਣੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮਾਪਦੰਡਾਂ ਨਾਲ ਵੀ ਅਸੰਗਤ ਹਨ ਉਥੇ ਏਜੰਸੀ ਦੀ ਗੈਰ-ਵਤਿਕਰੇ ਵਾਲੀ ਨੀਤੀ ਦੇ ਉਲਟ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਬਾਰਡਰ ਜਸਿ ਵੱਿਚ ਕਹਿਾ ਗਆਿ ਹੈ ਕ ਿਬਾਰਡਰ ਪੈਟਰੋਲ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਸਾਰੇ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਨਾਲ ਸਨਮਾਨ ਅਤੇ ਧਾਰਮਕਿ ਆਜ਼ਾਦੀ ਸਮੇਤ ਨਿਜੀ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਲਈ ਪੂਰੇ ਸਨਮਾਨ ਨਾਲ ਪੇਸ਼ ਆਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।ਸ: ਚਾਹਲ ਨੇ ਪੱਤਰ ਵਿਚ ਦਸਿਆ ਕਿ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਬੰਦ ਕਰਨ ਲਈ ਯੁਮਾ ਬਾਰਡਰ ਪੈਟਰੋਲ ਸੈਕਟਰ ਵਿਚ ਨਾਗਰਕਿ ਅਧਕਿਾਰਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਅਤੇ ਸਿਧੇ ਏਜੰਟਾਂ ਦੀ ਤੁਰੰਤ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਲਈ ਬੇਨਤੀ ਕਰਦੇ ਹਾਂ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਸਿਰ ਦੇ ਧਾਰਮਿਕ ਕੱਪੜੇ ਉਤਾਰਨ ਦੀਆਂ ਹੋਰ ਤਾਜ਼ਾ ਘਟਨਾਵਾਂ ਵਿਚ ਕੇਵਲ ਸਿਖ ਹੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਪੱਤਰ ਸਿਖਾਂ ਦੀਆਂ ਦਸਤਾਰਾਂ ਨੂੰ ਜ਼ਬਤ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਰੋਸ ਪਰਗਟ ਕਰਨ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ਤੇ ਕੇਂਦਰਤਿ ਹੈ। ਫਿਰ ਵੀ, ਸਾਡੀ ਚਿੰਤਾ ਯੁਮਾ ਬਾਰਡਰ ਪੈਟਰੋਲ ਸੈਕਟਰ ਦੇ ਸਾਰੇ ਧਾਰਮਕਿ ਸਿਰਲੇਖਾਂ ਦੇ ਸੰਬੰਧ ਵਿਚ ਹੋ ਰਹੀਆਂ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਤਕ ਸੀਮਿਤ ਹੈ।

ਸ਼: ਚਾਹਲ ਨੇ ਦਸਿਆ ਕਿ ਬਾਰਡਰ ਪਟਰੋਲ ਏਜੰਸੀ ਵੱਲੋਂ ਸਿਖਾਂ ਦੇ ਸਿਰ ਉਪਰ ਬੰਨੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਧਾਰਮਕਿ ਚਿੰਨਾਂ ਨੂੰ ਜ਼ਬਤ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਬਾਰੇ ਚੰਿਤਾਵਾਂ ਕੋਈ ਨਵੀਂ ਗੱਲ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਮਾਰਚ 2019 ਵਿਚ ਇਹ ਰਿਪੋਰਟ ਦਿਤੀ ਗਈ ਸੀ ਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਸਿਖ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦੀਆਂ ਆਪਣੀਆਂ ਪਗਾਂ ਅਤੇ ਪਵਿਤਰ ਧਾਰਮਕਿ ਚਿੰਨ ਬਾਰਡਰ ‘ਤੇ ਬਰੇਸਲੇਟ ਸਮੇਤ ਜ਼ਬਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ।

ਸ਼: ਚਾਹਲ ਨੇ ਅਗੇ ਦਸਿਆ ਕਿ 8 ਜੁਲਾਈ, 2022 ਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਤਾਜ਼ਾ ਆਰੀਜੋਨਾ ਵਿਚ ਹੋਈ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿਚ ਸੀ.ਬੀ.ਪੀ. ਦੇ ਨੁਮਾਇੰਦਆਿਂ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਏਜੰਸੀ ਪੱਗਾਂ ਨੂੰ ਸਿਰਫ ਉਦੋਂ ਹੀ ਜ਼ਬਤ ਕਰਦੀ ਹੈ ਜਦੋਂ ਉਹ ਸੁਰੱਖਆਿ ਨੂੰ ਖਤਰਾ ਪੈਦਾ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਏਜੰਟ ਸਿਰਫ ਉਦੋਂ ਹੀ ਪੱਗਾਂ ਨੂੰ ਸਟੋਰ ਕਰਨ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜਦੋਂ ਉਹ ਗਲੀਆਂ ਜਾਂ ਖਰਾਬ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਕਿਸੇ ਖਾਸ ਪਗੜੀ ਨੂੰ ਉਤਾਰਨ ਦਾ ਇੱਕ ਕਾਰਨ ਹੈ, ਵਅਿਕਤੀ ਨੂੰ ਨਿਰੀਖਣ ਲਈ ਇਸਨੂੰ ਖੁਦ ਉਤਾਰਨ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦੱਿਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਫਰਿ ਕਸਿੇ ਵੀ ਚੰਿਤਾ ਦਾ ਹੱਲ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਇਸਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਉਤਾਰਨ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦਿੱਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਜਾਂਚ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਿਖਾਂ ਨੂੰ ਪੱਗ ਬੰਨ੍ਹਣ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਨ ਦਾ ਕੋਈ ਬਹਾਨਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਤੁਲਨਾਤਮਕ ਸੁਰੱਖਆਿ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਵਾਲੇ ਅਦਾਰੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪਗੜੀ ਸਮੇਤ ਧਾਰਮਕਿ ਹੈੱਡਵੇਅਰ ਨੂੰ ਅਧਕਿਾਰਤ ਕਰਦੇ ਹਨ

ਸ਼: ਚਾਹਲ ਨੇ ਪੱਤਰ ਵਿਚ ਲਿਿਖਆ ਕਿ ਕਿਉਂਕਿ ਯੁਮਾ ਬਾਰਡਰ ਪੈਟਰੋਲ ਸੈਕਟਰ ਸੰਭਾਵਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪਗੜੀ ਨੂੰ ਜ਼ਬਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਮਨਾਹੀ ਕਰਨ ਦੇ ਆਪਣੇ ਵਰਤਾਰੇ ਨੂੰ ਜਾਇਜ਼ ਨਹੀਂ ਠਹਿਰਾ ਸਕਦਾ ਜਦੋਂ ਕਿ ਹੋਰ ਸੰਸਥਾਵਾਂ “ਉਸੇ ਹੀ ਮਜ਼ਬੂਰ ਹਿੱਤਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਉਹੀ ਧਾਰਮਕਿ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਨੂੰ ਅਨੁਕੂਲਤਿ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹਨ

ਉਹਨਾਂ ਦਸਿਆ ਕਿ ਯੁਮਾ ਬਾਰਡਰ ਪੈਟਰੋਲ ਸੈਕਟਰ ਦੀਆਂ ਸਿੱਖ ਸ਼ਰਨਕਾਰਾਂ ਵਿਰੁਧ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਗੰਭੀਰ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਪੱਗ ਬੰਨ੍ਹਣ ਦੀ ਯੋਗਤਾ ਸਿਖ ਧਰਮ ਅਤੇ ਧਾਰਮਕਿ ਅਭਆਿਸ ਦਾ ਮੁੱਖ ਸਧਿਾਂਤ ਹੈ। ਯੂਮਾ ਦੇ ਅਧਕਿਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਦਸਤਾਰਾਂ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਧਾਰਮਕਿ ਹੈੱਡਵੇਅਰ ਨੂੰ ਜ਼ਬਤ ਕਰਨ ਦੀ ਆਪਣੀ ਪ੍ਰਥਾ ਨੂੰ ਬੰਦ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਪੱਤਰ ਦੇ ਅਖੀਰ ਵਿਚ ਸ: ਚਾਹਲ ਨੇ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਕਿ ਯੂਮਾ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸਾਰੇ ਸੈਕਟਰਾਂ ਵਿਚ ਅਜਿਹੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਨ ਲਈ ਤੁਰੰਤ ਅਤੇ ਠੋਸ ਕਦਮ ਚੁੱਕੇ ਜਾਣ।

Total Views: 12 ,
Real Estate