ਮਿਆਂਮਾਰ ‘ਚ ਫੌਜੀ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਨਾਲ ਸਕੂਲ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ, 6 ਬੱਚਿਆਂ ਸਮੇਤ 13 ਦੀ ਮੌਤ

ਮਿਆਂਮਾਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ ਫੌਜ ਦੇ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰਾਂ ਦੀ ਗੋਲੀਬਾਰੀ ਵਿੱਚ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 6 ਬੱਚੇ ਮਾਰੇ ਗਏ ਅਤੇ 17 ਜ਼ਖਮੀ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਇਹ ਹਮਲਾ ਮਿਆਂਮਾਰ ਦੇ ਦੂਜੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੇ ਸ਼ਹਿਰ ਮਾਂਡਲੇ ਤੋਂ ਕਰੀਬ 110 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੂਰ ਤਾਬਾਯਿਨ ਦੇ ਲੇਟ ਯਤ ਕੋਨ ਪਿੰਡ ‘ਚ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਹੋਇਆ। ਸਕੂਲ ਦੇ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਮੁਤਾਬਕ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਮਿਆਂਮਾਰ ਫੌਜ ਦੇ ਚਾਰ ਐਮਆਈ-35 ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਪਿੰਡ ਦੇ ਉੱਤਰ ਵਿੱਚ ਘੁੰਮ ਰਹੇ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਦੋ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਅੱਗੇ ਚਲੇ ਗਏ। ਜਦੋਂ ਕਿ 2 ਹੈਲੀਕਾਪਟਰਾਂ ਨੇ ਮਸ਼ੀਨ ਗਨ ਅਤੇ ਭਾਰੀ ਹਥਿਆਰਾਂ ਨਾਲ ਸਕੂਲ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਦੋਵੇਂ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰਾਂ ਨੇ ਸਕੂਲ ਦੇ ਮੈਦਾਨ ਵਿੱਚ ਖੇਡ ਰਹੇ ਬੱਚਿਆਂ ‘ਤੇ ਗੋਲੀਬਾਰੀ ਕੀਤੀ। ਸਕੂਲ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ ਹੁੰਦਾ ਦੇਖ ਕੇ ਪ੍ਰਬੰਧਕਾਂ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਕਮਰਿਆਂ ‘ਚ ਲਿਜਾਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਪਰ ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਸਕੂਲ ਦੇ 6 ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਗੋਲੀਆਂ ਲੱਗਣ ਕਾਰਨ ਮੌਤ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਸੀ। ਫੌਜੀ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰਾਂ ਤੋਂ ਨਾ ਸਿਰਫ ਗੋਲੀਆਂ ਚਲਾਈਆਂ ਗਈਆਂ, ਸਗੋਂ ਗੋਲੇ ਵੀ ਦਾਗੇ ਗਏ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਸਕੂਲ ਦੀ ਇਮਾਰਤ ਨੂੰ ਭਾਰੀ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਿਆ।
ਸਕੂਲ ‘ਤੇ ਗੋਲੀਬਾਰੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਫੌਜੀ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਅਗਲੇ ਪਿੰਡ ਵੱਲ ਚਲੇ ਗਏ, ਪਰ ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਗੋਲੀਆਂ ਦੀ ਆਵਾਜ਼ ਸੁਣ ਕੇ ਪਿੰਡ ਦੇ ਲੋਕ ਜੰਗਲ ‘ਚ ਭੱਜ ਚੁੱਕੇ ਸਨ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਪਿੰਡ ‘ਚ ਫਸਿਆ 13 ਸਾਲਾ ਬੱਚਾ ਫੌਜੀ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ‘ਚ ਬੈਠੇ ਜਵਾਨਾਂ ਦੇ ਨਿਸ਼ਾਨੇ ‘ਤੇ ਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਵੀ ਮਸ਼ੀਨ ਗਨ ਨਾਲ ਗੋਲੀ ਮਾਰ ਕੇ ਮਾਰ ਦਿੱਤਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ 6 ਹੋਰ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਗੋਲੀ ਮਾਰ ਦਿੱਤੀ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਫੌਜੀ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਉਥੋਂ ਵਾਪਸ ਚਲਾ ਗਿਆ। ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ, ਫੌਜ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬਾਗੀ ਸਮੂਹ ਕਾਚਿਨ ਇੰਡੀਪੈਂਡੈਂਟ ਆਰਮੀ (ਕੇਆਈਏ) ਅਤੇ ਹਥਿਆਰਬੰਦ ਗੁਰੀਲਿਆਂ ਦੇ ਅੱਤਵਾਦੀ ਸੰਗਠਨ ਪੀਪਲਜ਼ ਡਿਫੈਂਸ ਫੋਰਸ (ਪੀਡੀਐਫ) ਮੱਠ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਹਥਿਆਰ ਪਹੁੰਚਾ ਰਹੇ ਸਨ। ਜਦੋਂ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਦੁਆਰਾ ਭੇਜੇ ਗਏ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਨੇ ਅਚਨਚੇਤ ਚੈਕਿੰਗ ਕੀਤੀ, ਤਾਂ ਪੀਡੀਐਫ ਅਤੇ ਕੇਆਈਏ ਅੱਤਵਾਦੀਆਂ ਨੇ ਘਰਾਂ ਅਤੇ ਮੱਠ ਦੇ ਅੰਦਰ ਤੋਂ ਹਮਲਾ ਕੀਤਾ। ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਦੀ ਜਵਾਬੀ ਕਾਰਵਾਈ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਪਿੰਡ ਵਾਸੀ ਮਾਰੇ ਗਏ। ਜ਼ਖਮੀਆਂ ਨੂੰ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ‘ਚ ਭਰਤੀ ਕਰਵਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਫੌਜ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਿੰਡ ਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ ਢਾਲ ਵਜੋਂ ਵਰਤਿਆ ਗਿਆ। ਉਥੋਂ 16 ਹੱਥ ਨਾਲ ਬਣੇ ਬੰਬ ਬਰਾਮਦ ਹੋਏ ਹਨ।

Total Views: 85 ,
Real Estate