ਯੋਗੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਵੰਡੇ ਟੈਬਲੇਟ: ਡੇਟਾ ਚੋਰੀ ਡਰੋਂ ਚਲਾਉਣ ਤੋਂ ਡਰੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ !

77

ਯੋਗੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਵੰਡੇ ਟੈਬਲੇਟ: ਡੇਟਾ ਚੋਰੀ ਹੋਣ ਦੇ ਡਰੋਂ ਚਲਾਉਣ ਤੋਂ ਝਿਜਕਦੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ !

ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਯੋਗੀ ਆਦਿਤਿਆਨਾਥ ਨੇ ਲੱਖਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਟੈਬਲੇਟ ਅਤੇ ਫ਼ੋਨ ਦੇ ਕੇ ਵੱਡਾ ਦਾਅ ਖੇਡਿਆ ਹੈ। ਪਰ ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਇਨ੍ਹਾਂ ਟੈਬਲੇਟ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਤੋਂ ਡਰਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਆਪਣੀ ਨਿੱਜਤਾ ਬਾਰੇ ਚਿੰਤਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਟੈਬਲੇਟ ਅਤੇ ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ ‘ਤੇ ਆਪਣਾ ਵਟਸਐਪ ਜਾਂ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨਹੀਂ ਖੋਲ੍ਹ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਅਜਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਡਰ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਾਰਾ ਡਾਟਾ ਸਰਕਾਰ ਕੋਲ ਚਲਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਸਬੰਧੀ ਲਖਨਊ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਐਮਸੀ ਦੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਦੇਵੇਂਦਰ ਤ੍ਰਿਪਾਠੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਟੈਬਲੇਟ ਪੜ੍ਹਾਈ ਲਈ ਬਹੁਤ ਵਧੀਆ ਹਨ ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਨੂੰ ਆਈਟੀ ਸੈਕਸ਼ਨ ਦੇ ਤਹਿਤ ਕੰਟਰੋਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਉਸ ਅਨੁਸਾਰ ਇਸ ਡਰ ਕਾਰਨ ਉਹ ਇਸ ਟੈਬਲੇਟ ‘ਤੇ ਆਪਣੇ ਵਟਸਐਪ ਨੂੰ ਲੌਗਇਨ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਹੋਰ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਨੇ ਹੋਰ ਹੈਰਾਨੀਜਨਕ ਗੱਲ ਦੱਸੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਉਸ ਦੀ ਮੰਨੀਏ ਤਾਂ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਫੋਨ ਦੇ ਵਾਲਪੇਪਰ ‘ਤੇ ਯੋਗੀ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਵੱਡੀ ਤਸਵੀਰ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਇਸ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਪੂਰਾ ਫ਼ੋਨ ਬਲਾਕ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕੋਈ ਵੀ ਇਸ ਫੋਨ ਨਾਲ ਛੇੜਛਾੜ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਕ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਸ ਫੋਨ ‘ਤੇ ਬਾਰ ਕੋਡ ਰਾਹੀਂ ਮੈਪਿੰਗ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਉਸ ਮੈਪਿੰਗ ਵਿੱਚ, ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਦਾ ਸਾਰਾ ਡਾਟਾ ਉਸ ਬਾਰਕੋਡ ਵਿੱਚ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸ ਫ਼ੋਨ ਨੂੰ ਕੋਈ ਹੋਰ ਨਹੀਂ ਚਲਾ ਸਕਦਾ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਇਹ ਫੋਨ ਨਿੱਜੀ ਵਰਤੋਂ ਲਈ ਨਹੀਂ ਹਨ ਅਤੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਰਾਹੀਂ ਸਿਰਫ ਪੜ੍ਹਾਈ ਹੀ ਕਰ ਸਕਣਗੇ।
ਉਂਝ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਇਹ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਅਖਿਲੇਸ਼ ਸਰਕਾਰ ਦੌਰਾਨ ਜਦੋਂ ਟੈਬਲੇਟ ਵੰਡੇ ਗਏ ਸਨ, ਉਦੋਂ ਵੀ ਨਿੱਜਤਾ ‘ਤੇ ਸਵਾਲ ਉਠਾਏ ਗਏ ਸਨ। ਉਸ ਸਮੇਂ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਨਿੱਜੀ ਡੇਟਾ ਦੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਹੁਣ ਯੋਗੀ ਸਰਕਾਰ ‘ਤੇ ਵੀ ਇਹੀ ਦੋਸ਼ ਲੱਗ ਰਹੇ ਹਨ। ਪਰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਮੰਤਰੀ ਜਾਂ ਬੁਲਾਰੇ ਨੇ ਕੋਈ ਸਪੱਸ਼ਟੀਕਰਨ ਪੇਸ਼ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ।

Real Estate