ਜਗਤਾਰ ਸਿੰਘ ਤਾਰਾ ਦੇ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਬੁੜੈਲ ਜੇਲ੍ਹ ਬ੍ਰੇਕ ਵਾਲਾ ਕੇਸ ਖਤਮ

82

17 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਬੁੜੈਲ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿਚ 94 ਫੁੱਟ ਲੰਬੀ ਸੁਰੰਗ ਪੁੱਟ ਕੇ ਫ਼ਰਾਰ ਹੋਏ ਜਗਤਾਰ ਸਿੰਘ ਤਾਰਾ ਦੇ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਜੇਲ੍ਹ ਬਰੇਕ ਕੇਸ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਚੀਫ ਜੁਡੀਸ਼ੀਅਲ ਮੈਜਿਸਟ੍ਰੇਟ ਡਾ। ਅਮਨਇੰਦਰ ਸਿੰਘ ਦੀ ਕੋਰਟ ਨੇ ਤਾਰਾ ਨੂੰ ਆਈਪੀਸੀ ਦੀ ਧਾਰਾ 120ਬੀ ਅਤੇ 224 ਦੇ ਤਹਿਤ ਦੋਸ਼ੀ ਕਰਾਰ ਦੇ ਦਿੱਤਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਧਾਰਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਜਿੰਨੀ ਸਜ਼ਾ ਬਣਦੀ ਹੈ ਉਸ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਉਹ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਕੱਟ ਚੁੱਕਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਉਸ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਕੋਰਟ ਨੇ ਅੰਡਰਗੌਨ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਤਾਰਾ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਬੇਅੰਤ ਸਿੰਘ ਦੀ ਹੱਤਿਆ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਉਮਰ ਕੈਦ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਹੋ ਗਈ ਸੀ। ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਤਾਰਾ ਦੇ ਵਕੀਲ ਸਿਮਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਉਸਦੇ ਹੱਥ ਨਾਲ ਲਿਖਿਆ ਇੱਕ ਕਬੂਲਨਾਮਾ ਕੋਰਟ ਵਿਚ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ। ਕਬੂਲਨਾਮੇ ਵਿਚ ਤਾਰਾ ਨੇ ਮੰਨਿਆ ਹੈ ਕਿ “ਉਹ ਆਪਣੇ ਸਾਥੀਆਂ ਜਗਤਾਰ ਸਿੰਘ ਹਵਾਰਾ ਅਤੇ ਪਰਮਜੀਤ ਸਿੰਘ ਭਿਓਰਾ ਦੇ ਨਾਲ ਬੁੜੈਲ ਜੇਲ੍ਹ ਤੋਂ ਸੁਰੰਗ ਪੁੱਟ ਕੇ ਫ਼ਰਾਰ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ। ਤਾਰਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਸ ਨੂੰ ਪੁਲਿਸ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਕਾਨੂੰਨ ਵਿਵਸਥਾ ਤੋਂ ਭਰੋਸਾ ਨਹੀਂ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਨਵੰਬਰ 1984 ਵਿੱਚ ਦਿੱਲੀ ਸਹਿਤ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕਈ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸਿੱਖਾਂ ਦਾ ਕਤਲੇਆਮ ਹੋਇਆ। 90 ਦੇ ਦਹਾਕੇ ਵਿਚ ਕਈ ਬੇਕਸੂਰ ਨੌਜੁਆਨਾਂ ਦਾ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਫੇਕ ਐਨਕਾਊਂਟਰ ਕੀਤਾ ਪਰ ਅੱਜ ਤੱਕ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਅਫ਼ਸਰਾਂ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਕਾਰਵਾਈ ਨਹੀਂ ਹੋਈ। ਇਸ ਲਈ ਉਹ ਸਿੱਖ ਕੌਮ ਦੀ ਸੇਵਾ ਦੇ ਲਈ ਜੇਲ੍ਹ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਆਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸੀ।”
ਹਵਾਰਾ ਅਤੇ ਭਿਓਰਾ ਨੂੰ ਤਾਂ ਜੇਲ੍ਹ ਤੋਂ ਭੱਜਣ ਦੇ ਕੁਝ ਮਹੀਨੇ ਬਾਅਦ ਹੀ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ ਕਰ ਲਿਆ ਸੀ। ਪਰ ਤਾਰਾ ਪੁਲਿਸ ਦੇ ਹੱਥ ਨਹੀਂ ਆਇਆ ਸੀ। ਤਾਰਾ ਥਾਈਲੈਂਡ ਭੱਜ ਗਿਆ ਸੀ ਪਰ 2015 ਵਿੱਚ ਉਸ ਨੂੰ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਥਾਈਲੈਂਡ ਤੋਂ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕਰ ਲਿਆ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ‘ਤੇ ਬੇਅੰਤ ਸਿੰਘ ਹੱਤਿਆ ਕਾਂਡ ਅਤੇ ਜੇਲ੍ਹਬ੍ਰੇਕ ਦਾ ਵੀ ਕੇਸ ਚੱਲਿਆ। ਜੇਲ੍ਹਬ੍ਰੇਕ ਵਿਚ 30 ਸਤੰਬਰ 2021 ਨੂੰ ਕੋਰਟ ਨੇ ਉਸ ‘ਤੇ ਚਾਰਜ ਫਰੇਮ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਸੀ ਪਰ ਇਸ ਕੇਸ ਦਾ ਟਰਾਇਲ ਨਹੀਂ ਚੱਲਿਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਤਾਰਾ ਨੇ ਕੋਰਟ ਵਿਚ ਕਬੂਲਨਾਮਾ ਦੇ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਜੱਜ ਨੇ ਕੇਸ ਖਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।

Real Estate