ਐਂਟੀ ਕੋਵਿਡ ਪਲਾਸਟਿਕ ਸੀਟਾਂ ਕੋਰੋਨਾ ਤੋਂ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀਆਂ ,ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਹੋਰ ਖਰਾਬ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ !

99

ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਫੈਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਤੁਸੀਂ ਕੈਬ, ਦਫਤਰ, ਸਕੂਲ ਜਾਂ ਦੁਕਾਨ ‘ਤੇ ਪਲਾਸਟਿਕ ਦੀ ਰੁਕਾਵਟ ਦੇਖੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਨੂੰ ਦੇਖ ਕੇ ਲੋਕ ਸੰਤੁਸ਼ਟ ਹਨ ਕਿ ਇਹ ਜਗ੍ਹਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਵਧਾ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਹ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਕੋਰੋਨਾ ਤੋਂ ਪੂਰੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਦਾਨ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀਆਂ, ਨਾਲ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹਵਾਦਾਰੀ ਸੰਭਵ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਐਰੋਸੋਲ, ਏਅਰਫਲੋ ਅਤੇ ਵੈਂਟੀਲੇਸ਼ਨ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਵਿਗਿਆਨੀ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀਆਂ। ਇਸ ਦੀ ਬਜਾਏ, ਇਹ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਬਦਤਰ ਬਣਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਵਿਗਿਆਨੀ ਇਹ ਵੀ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਝੂਠੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦਾ ਅਹਿਸਾਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।
ਵੱਖੋ -ਵੱਖਰੇ ਅਧਿਐਨਾਂ ਤੋਂ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਹੈ ਕਿ ਪਲਾਸਟਿਕ ਬੈਰੀਅਰ ਪਿੱਛੇ ਬੈਠੇ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਕਰਮਚਾਰੀ ਤੱਕ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਪਹੁੰਚ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਤਾਜ਼ੀ ਹਵਾ ਦੇ ਵਗਣ ਨੂੰ ਰੋਕਦੀਆਂ ਹਨ।
ਵਿਗਿਆਨੀ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਸਧਾਰਨ ਸਥਿਤੀਆਂ ਵਿੱਚ, ਬਿਹਤਰ ਹਵਾਦਾਰੀ ਵਾਲੇ ਕਲਾਸਰੂਮ, ਸਟੋਰਾਂ ਅਤੇ ਦਫਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸਾਹ ਛੱਡਣ ਵਾਲੇ ਕਣ ਲਗਭਗ 15-30 ਮਿੰਟਾਂ ਤੱਕ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਤਾਜ਼ੀ ਹਵਾ ਦੇ ਵਗਣ ਨਾਲ ਹੀ ਬਾਹਰ ਕੱਢਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ , ਪਰ ਪਲਾਸਟਿਕ ਬੈਰੀਅਰ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਤਾਜ਼ੀ ਹਵਾ ਨਹੀਂ ਵਗਦੀ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਹਵਾਦਾਰੀ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ‘ਡੈੱਡ ਜ਼ੋਨ’ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਵਾਇਰਲ ਐਰੋਸੋਲ ਬਣ ਸਕਦੇ ਹਨ।
ਵਰਜੀਨੀਆ ਟੈਕ ਦੇ ਸਿਵਲ ਅਤੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਇੰਜੀਨੀਅਰਿੰਗ ਦੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਲਿੰਸੇ ਮਾਰ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇ ਕਿਸੇ ਕਲਾਸਰੂਮ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਲਾਸਟਿਕ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਹਨ, ਤਾਂ ਇਸਦਾ ਹਵਾਦਾਰੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਣਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ, ਉਥੇ ਮੌਜੂਦ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਐਰੋਸੋਲ ਉਥੇ ਫਸੇ ਹੋਏ ਹਨ ਅਤੇ ਬਾਹਰ ਨਹੀਂ ਨਿਕਲ ਸਕਦੇ। ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਬਾਅਦ, ਇਹ ਐਰੋਸੋਲ ਉੱਥੇ ਦੀ ਸਤ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਵੀ ਫੈਲ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਲਾਗ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲਦੀ ਹੈ।
ਪਲਾਸਟਿਕ ਦੀਆਂ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਖੰਘਣ ਅਤੇ ਛਿੱਕਣ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਨਿਕਲਣ ਵਾਲੇ ਵੱਡੇ ਕਣਾਂ ਨੂੰ ਰੋਕ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ, ਪਰ ਗੱਲਬਾਤ ਵਿੱਚ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਗਏ ਕਣਾਂ ਦੇ ਫੈਲਣ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੇ ਸਮਰੱਥ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਜੇ ਕਲਾਸ ਦੇ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਐਰੋਸੋਲ ਦੇ ਕਣ ਹਨ, ਤਾਂ ਇਹ ਪਲਾਸਟਿਕ ਦੀਆਂ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਲਾਗ ਤੋਂ ਬਚਾ ਨਹੀਂ ਸਕਦੀਆਂ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਪਲਾਸਟਿਕ ਦੀਆਂ ਰੁਕਾਵਟਾਂ ਨੂੰ ਵੇਖ ਕੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਘਬਰਾਉਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਪਰ ਉਹ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਨਹੀਂ ਹਨ, ਇਸ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਭਾਵੇਂ ਪਲਾਸਟਿਕ ਦੀ ਰੁਕਾਵਟ ਹੋਵੇ, ਨਿਸ਼ਚਤ ਤੌਰ ਤੇ ਇੱਕ ਮਾਸਕ ਪਹਿਨੋ।

Real Estate