ਕਰੋਨਾ ਦੌਰਾਨ ਘਰੇਲੂ ਕਲੇਸ਼ ਦੀਆਂ 2400 ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸਖੀ ਸੈਂਟਰਾਂ ਵਿਖੇ ਆਈਆਂ, ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪਤਨੀਆਂ ਸ਼ਰਾਬੀ ਪਤੀਆਂ ਤੋਂ ਦੁਖੀ

169

ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਦੂਜੀ ਲਹਿਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਘਰੇਲੂ ਕਲੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਪਤੀ -ਪਤਨੀ ਦੀ ਲੜਾਈ ਵਿੱਚ ਸ਼ਰਾਬ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਰਹੀ ਹੈ। ਸਖੀ ਕੇਂਦਰ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਪਿਛਲੇ 12 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਘਰੇਲੂ ਝਗੜਿਆਂ ਦੀਆਂ 2400 ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਈਆਂ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 70% ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ 1680 ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਰਾਬ ਦਾ ਕਾਰਨ ਹੈ।
ਜਦੋਂ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਅਜਿਹੇ ਕੇਸ 40 ਤੋਂ 50% ਸਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਆਏ ਕੇਸਾਂ ਵਿਚਲੇ ਪਤੀ ਦਲੀਲ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਸ਼ੌਕੀਆਂ ਸ਼ਰਾਬ ਨਹੀਂ ਪੀਂਦੇ ਹਨ ਬਲਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਨੌਕਰੀ ਜਾਂ ਕਾਰੋਬਾਰ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਣ ਦੇ ਤਨਾਅ ਕਾਰਨ ਪੀਦੇ ਹਨ । ਸਖੀ ਸੈਂਟਰ ਨੂੰ ਆਈਆਂ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ਵਿੱਚ, ਪਤਨੀਆਂ ਕਹਿੰਦੀਆਂ ਹਨ ਕਿ ਪਤੀ ਦੇਰ ਰਾਤ ਘਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਜੇ ਉਹ ਕੁਝ ਪੁੱਛਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਉਹ ਰੋਦੇ ਹਨ, ਜੇ ਉਹ ਆਪਣੇ ਗੁੱਸੇ ਦਾ ਕਾਰਨ ਪੁੱਛਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਉਹ ਲੜਾਈ ਵਿੱਚ ਪੈ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਸਖੀ ਕੇਂਦਰ ਵਿੱਚ ਆਏ ਇੱਕ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ, ਇੱਕ 40 ਸਾਲਾ ਔਰਤ ਨੇ ਆਪਣੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਵਿੱਚ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸਦਾ ਪਤੀ 10 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅਕਸਰ ਉਹ ਦੇਰ ਰਾਤ ਘਰ ਪਰਤਦਾ ਸੀ। ਪੁੱਛੇ ਜਾਣ ‘ਤੇ ਉਹ ਗਾਲ੍ਹਾਂ ਵੀ ਕੱਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਘਰ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵਿੱਤੀ ਸਮੱਸਿਆ ਨਹੀਂ ਸੀ, ਫਿਰ ਵੀ ਪਤੀ ਨੇ ਸ਼ਰਾਬ ਦੇ ਕਾਰਨ ਉਸਨੂੰ ਅਤੇ ਦੋ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਅਲੱਗ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਜਦੋਂ ਕੌਸਲਿੰਗ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਫੈਸਲਾ ਨਹੀਂ ਲਿਆ ਜਾ ਸਕਿਆ, ਤਾਂ ਮਾਮਲਾ ਹੁਣ ਅਦਾਲਤ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਪੀੜਤਾ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮਾਮਲਾ ਇੰਨਾ ਵੱਧ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਉਸਦੇ ਬੱਚੇ ਖੁਦ ਉਸਨੂੰ ਕਹਿਣ ਲੱਗੇ ਕਿ ਹੁਣ ਤੁਸੀਂ ਵੱਖ ਹੋ ਜਾਉ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਉਹ ਘਰ ਛੱਡ ਦੇਣਗੇ।
ਸਖੀ ਸੈਂਟਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਅਜਿਹਾ ਮਾਮਲਾ ਵੀ ਸੀ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਕਿਸੇ ਧੀ ਨੇ ਆਪਣੀ ਮਾਂ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਵਿੱਚ ਬੇਟੀ ਨੇ ਲਿਖਿਆ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਸ਼ਰਾਬੀ ਪਤੀ ਤੋਂ ਵੱਖ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਨਕੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਲੱਗੀ। ਪਰ ਮਾਂ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਤਾਅਨੇ ਮਾਰਨੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਕਿ ਨਾ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਦੇ ਬਣ ਗਏ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਤੁਸੀਂ ਸਾਡੇ ਹੋ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਤਨੀ ਨੇ ਖੁਦ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਦੇ ਨਾਲ ਰਹਿਣ ਦੀ ਇੱਛਾ ਜ਼ਾਹਰ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਸੈਂਟਰ ਬੁਲਾਇਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਕੌਸਲਿੰਗ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਸਮਝੌਤਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਘਰ ਭੇਜ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ।
ਪਤੀ ਅਤੇ ਪਤਨੀ ਦੀ ਲੜਾਈ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ, ਸ਼ਰਾਬ ਮੁੱਖ ਕਾਰਨ ਹੈ। 13 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ 70 ਫੀਸਦੀ ਮਾਮਲੇ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪਾਏ ਗਏ ਹਨ। 80% ਕੇਸਾਂ ਨੂੰ ਪਤੀ ਅਤੇ ਪਤਨੀ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਬੈਠ ਕੇ ਕਾਉਂਸਲਿੰਗ ਦੁਆਰਾ ਹੱਲ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸਿਰਫ 20% ਮਾਮਲੇ ਹੀ ਅਦਾਲਤ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਦੇ ਹਨ, ਕਿਉਂਕਿ ਨਾ ਤਾਂ ਪਤੀ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਪਤਨੀ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਦੀ ਗੱਲ ਸੁਣਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹਨ।

Real Estate