6 ਅਗਸਤ 1945, ਪਹਿਲਾ ਪਰਮਾਣੂ ਜਪਾਨ ਤੇ ਡਿੱਗਿਆ,ਮਿੰਟਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸ਼ਹਿਰ ਮਿੱਟੀ ਹੋ ਗਿਆ

155

ਸਾਲ 1945 ਦੂਜੇ ਵਿਸ਼ਵ ਯੁੱਧ ਵਿੱਚ ਜਰਮਨੀ ਨੇ ਆਤਮ -ਸਮਰਪਣ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਹੁਣ ਜਾਪਾਨ ਇਕਲੌਤਾ ਦੇਸ਼ ਸੀ ਜੋ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਜੁਲਾਈ 1945 ਵਿੱਚ, ਯੂਐਸ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਹੈਰੀ ਟਰੂਮਨ, ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਵਿੰਸਟਨ ਚਰਚਿਲ ਅਤੇ ਸੋਵੀਅਤ ਯੂਨੀਅਨ ਦੇ ਨੇਤਾ ਜੋਸੇਫ ਸਟਾਲਿਨ ਨੇ ਪੋਟਸਡੈਮ, ਜਰਮਨੀ ਵਿੱਚ ਮੁਲਾਕਾਤ ਕੀਤੀ। ਇਹ ਇੱਥੇ ਸੀ ਕਿ ਟਰੂਮੈਨ ਅਤੇ ਚਰਚਿਲ ਸਹਿਮਤ ਹੋਏ ਕਿ ਜੇ ਜਾਪਾਨ ਨੇ ਬਿਨਾਂ ਸ਼ਰਤ ਤੁਰੰਤ ਆਤਮ ਸਮਰਪਣ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ, ਤਾਂ ਇਸਦੇ ਵਿਰੁੱਧ “ਸਖਤ ਕਾਰਵਾਈ” ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।
6 ਅਗਸਤ 1945 ਦੀ ਸਵੇਰ ਜਾਪਾਨ ਲਈ ਇੱਕ ਦੁਖਾਂਤ ਲਿਆਉਣ ਵਾਲੀ ਸੀ ਜਿਸਦੀ ਕਿਸੇ ਨੇ ਕਲਪਨਾ ਵੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਸਵੇਰ ਦੇ 8 ਵੱਜੇ ਸਨ। ਜਾਪਾਨੀ ਕੰਮ ਤੇ ਆਏ ਸਨ। ਫਿਰ ਅਮਰੀਕੀ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਦੀ ਗਰਜ ਹੀਰੋਸ਼ੀਮਾ ਸ਼ਹਿਰ ਉੱਤੇ ਗੂੰਜਦੀ ਰਹੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਜਹਾਜ਼ ਵਿੱਚ, 3।5 ਮੀਟਰ ਲੰਬਾ, 4 ਟਨ ਭਾਰ ਵਾਲਾ ਅਤੇ 20 ਹਜ਼ਾਰ ਟੀਐਨਟੀ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ੱਟਿਹਰਜਾ ਵਾਲਾ ਬੰਬ ਤਬਾਹੀ ਮਚਾਉਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਸੀ। ਇਸ ਦਾ ਨਾਂ ਸੀ ਲਿਟਲ ਬੁਆਏ।
ਇਸ ਨੂੰ ਐਨੋਲਾ ਗੇ ਨਾਂ ਦੇ ਜਹਾਜ਼ ਵਿੱਚ ਲੱਦਿਆ ਗਿਆ । ਪਾਇਲਟ ਪਾਲ ਟਿਬੇਟਸ ਇਸ ਜਹਾਜ਼ ਨੂੰ ਉਡਾ ਰਹੇ ਸਨ। ਬੰਬ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਹੀਰੋਸ਼ੀਮਾ ਦੇ ਏਓਈ ਪੁਲ ‘ਤੇ ਸੀ। ਇਹ ਬੰਬ ਸਵੇਰੇ 8:15 ਵਜੇ ਜਹਾਜ਼ ਤੋਂ ਡਿੱਗਿਆ ਅਤੇ 43 ਸਕਿੰਟਾਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਆਪਣੇ ਨਿਸ਼ਾਨੇ ਤੋਂ ਕੁਝ ਦੂਰੀ ‘ਤੇ ਸ਼ੀਮਾ ਕਲੀਨਿਕ’ ਤੇ ਫਟ ਗਿਆ।
ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿ ਕੋਈ ਕੁਝ ਸਮਝਦਾ, ਸਭ ਕੁਝ ਮਿੱਟੀ ਵਿੱਚ ਮਿਲ ਗਿਆ। ਤਾਪਮਾਨ ਇੱਕ ਮਿਲੀਅਨ ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ। ਬੰਬ ਦੀ ਜੇਡੀ ਵਿੱਚ ਜੋ ਵੀ ਆਇਆ, ਉਹ ਸੁਆਹ ਹੋ ਗਿਆ। ਸਕਿੰਟਾਂ ਵਿੱਚ, 80 ਹਜ਼ਾਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ।
ਇਸ ਨਾਲ 3 ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਵਾਲਾ ਇਹ ਸ਼ਹਿਰ ਤਬਾਹ ਹੋ ਗਿਆ। ਹੀਰੋਸ਼ੀਮਾ ਜਪਾਨ ਦਾ 7 ਵਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਸ਼ਹਿਰ ਸੀ। ਇਹ ਦੂਜੀ ਫੌਜ ਅਤੇ ਚੁਗੋਕੋ ਖੇਤਰੀ ਫੌਜ ਦਾ ਮੁੱਖ ਦਫਤਰ ਵੀ ਸੀ। ਫੌਜੀ ਠਿਕਾਣਿਆਂ ਕਾਰਨ ਇਹ ਸ਼ਹਿਰ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਨਿਸ਼ਾਨੇ ‘ਤੇ ਸੀ।
ਇਸ ਹਮਲੇ ਤੋਂ ਜਾਪਾਨ ਦੇ ਠੀਕ ਹੋਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ 9 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਨਾਗਾਸਾਕੀ ਉੱਤੇ ਦੂਜਾ ਪਰਮਾਣੂ ਬੰਬ ਸੁੱਟਿਆ ਸੀ। ਉਸਦਾ ਨਾਮ ਫੈਟਮੈਨ ਸੀ। 3 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੋ ਹਮਲਿਆਂ ਨਾਲ ਜਾਪਾਨ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬਰਬਾਦ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ। ਮਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦਾ ਸਹੀ ਅੰਕੜਾ ਅੱਜ ਤੱਕ ਨਹੀਂ ਪਤਾ ਹੈ। ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਹੀਰੋਸ਼ੀਮਾ ਵਿੱਚ 1।40 ਲੱਖ ਅਤੇ ਨਾਗਾਸਾਕੀ ਵਿੱਚ ਤਕਰੀਬਨ 70 ਹਜ਼ਾਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋਈ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਲੋਕ ਜ਼ਖਮੀ ਹੋਏ, ਪਰਮਾਣੂ ਕਿਰਨਾਂ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋਏ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੈਂਸਰ ਵੀ ਹੋ ਗਿਆ। ਇਸ ਦੁਖਾਂਤ ਦੇ ਜ਼ਖਮ ਅਜੇ ਵੀ ਜਾਪਾਨ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਹਨ।

Real Estate