ਸੈਣੀ ਤੇ ਉਸ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗੀਆਂ ਦੇ 37 ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਹੋਣਗੇ ਜ਼ਬਤ, ਖਾਤਿਆਂ ਚੋਂ ਕਰੋੜਾਂ ਦਾ ਲੈਣ-ਦੇਣ

123

ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਡੀਜੀਪੀ ਸੁਮੇਧ ਸਿੰਘ ਸੈਣੀ ਤੇ ਉਸਦੇ ਸਾਥੀਆਂ ਦੀ ਈਡੀ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਲੈਣ -ਦੇਣ ਦੀ ਵੀ ਜਾਂਚ ਕਰੇਗਾ। ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਮਿਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਇਨਫੋਰਸਮੈਂਟ ਡਾਇਰੈਕਟੋਰੇਟ (ਈਡੀ) ਨੇ ਵੀ ਕਾਰਵਾਈ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਮੁੱਢਲੀ ਜਾਂਚ ਦੌਰਾਨ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਨੂੰ ਅਜਿਹੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤਿਆਂ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮਿਲੀ, ਜੋ ਦੂਜੇ ਰਾਜਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਸਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਖਾਤਿਆਂ ਤੋਂ ਮੁਲਜ਼ਮਾਂ ਦੇ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਦੇ ਲੈਣ -ਦੇਣ ਸਿੱਧੇ ਅਤੇ ਅਸਿੱਧੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸੈਣੀ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਵੇਖੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਨੇ ਸੈਣੀ ਸਮੇਤ ਛੇ ਮੁਲਜ਼ਮਾਂ ਦੇ 37 ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਜ਼ਬਤ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਇਹ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, ਹਰਿਆਣਾ, ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਦੱਸੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।
ਕੁਝ ਅਜਿਹੇ ਖਾਤੇ ਵੀ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ 4।5 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ 8 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਦੀ ਰਾਸ਼ੀ ਜਮ੍ਹਾਂ ਸੀ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਦੂਜੇ ਬੈਂਕਾਂ ਵਿੱਚ ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਦੇ ਲੈਣ -ਦੇਣ ਹੋਏ ਸਨ। ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਜਾਂਚ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਈਡੀ ਨੂੰ ਮਾਮਲੇ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਸੌਦੇ ਦੀ ਮੁੱਲਮਿਨਿਅਰੇਲੀ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕੁਨੈਕਸ਼ਨ ਵੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਸੈਕਟਰ 20 ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਕੋਠੀ ਦੇ ਸਮਝੌਤੇ ਦੇ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਬਹੁਤ ਹੇਰਾਫੇਰੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਰਹੀ ਹੈ।
ਐਫਆਈਆਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਸੁਮੇਧ ਸਿੰਘ ਸੈਣੀ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਸਾਥੀਆਂ ਨੇ ਵੱਖ -ਵੱਖ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਕਰੋੜਾਂ ਦੇ ਲੈਣ -ਦੇਣ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਹੁਣ ਈਡੀ ਇਹ ਪਤਾ ਲਗਾਏਗਾ ਕਿ ਸੈਣੀ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਸਾਥੀਆਂ ਦੀ ਕਰੋੜਾਂ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ ਦੇ ਸੰਬੰਧ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਜਾਇਜ਼ ਲੈਣ -ਦੇਣ ਜਾਂ ਗੈਰਕਨੂੰਨੀ ਤਰੀਕਾ ਸੀ ਜਾਂ ਨਹੀਂ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਦੇ ਲੈਣ -ਦੇਣ ਕਿਸ ਨਾਲ ਹੋਏ ਹਨ। ਈਡੀ ਸੈਣੀ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਸਹਿ-ਦੋਸ਼ੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਵਿਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਹਵਾਲਾ ਰਾਹੀਂ ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਦੇ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀ ਵੀ ਜਾਂਚ ਕਰੇਗਾ।
ਮੁੱਢਲੀ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਬਿਊੁਰੋ ਨੇ ਸਾਬਕਾ ਡੀਜੀਪੀ ਸੁਮੇਧ ਸਿੰਘ ਸੈਣੀ ਅਤੇ ਸਹਿ-ਦੋਸ਼ੀ ਨਿਮਰਤ ਦੀਪ ਦੀ ਆਮਦਨ 172।9 ਫੀਸਦੀ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪਾਈ ਹੈ। ਸਬੰਧਤ ਦੋਸ਼ੀ ਦੀ ਆਮਦਨ 20 ਕਰੋੜ 57 ਲੱਖ 91 ਹਜ਼ਾਰ 681 ਪਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਨੇ ਨਿਮਰਤਦੀਪ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੀ ਆਮਦਨ 56 ਕਰੋੜ 16 ਲੱਖ 69 ਹਜ਼ਾਰ 295 ਰੁਪਏ ਹੋਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਲਗਾਇਆ ਹੈ। ਬਿੁਰੲਅੁਰੋ ਨੂੰ ਸ਼ੱਕ ਹੈ ਕਿ ਨਿਮਰਤ ਦੀਪ ਨੇ ਸੁਰਿੰਦਰਜੀਤ ਸਿੰਘ, ਅਜੈ ਕੌਸ਼ਲ, ਪ੍ਰਦਿਦੁਮਨ, ਪਰਮਜੀਤ, ਅਮਿਤ ਸਿੰਗਲਾ ਅਤੇ ਸਾਬਕਾ ਡੀਜੀਪੀ ਸੁਮੇਧ ਸਿੰਘ ਸੈਣੀ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ ਸਾਜ਼ਿਸ਼ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਜਾਇਦਾਦ ਬਣਾਈ।
ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਜਾਂਚ ਵਿੱਚ ਇਹ ਵੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ ਕਿ ਨਿਮਰਤ ਦੀਪ ਦੇ ਪਿਤਾ ਨੂੰ ਅਗਸਤ 2018 ਤੋਂ 2020 ਤੱਕ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਜਾਂ ਉਦੇਸ਼ ਦੇ 6।4 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਅਦਾ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ। ਜਦੋਂ ਵਿਜੀਲੈਂਸ ਨੇ ਨਿਮਰਤ ਦੇ ਪਿਤਾ ਨੂੰ ਭੁਗਤਾਨ ਦੇ ਕਾਰਨ ਨੂੰ ਸਮਝਣ ਲਈ ਪੁੱਛਗਿੱਛ ਲਈ ਬੁਲਾਇਆ, ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸਤੰਬਰ 2019 ਵਿੱਚ ਸੈਣੀ ਅਤੇ ਮਾਲਕ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਦਸਤਖਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਖਰੀਦ-ਵੇਚ ਸਮਝੌਤੇ ਦਾ ਭੇਦ ਖੋਲ੍ਹਿਆ। ਜਾਂਚ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਇਹ ਸਮਝੌਤਾ ਫਰਜ਼ੀ ਪਾਇਆ ਗਿਆ। ਸਮਝੌਤੇ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਉਕਤ ਪੈਸੇ ਮਕਾਨ ਨੰਬਰ 3048, ਸੈਕਟਰ 20-ਡੀ, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੀ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਲਈ ਦਿੱਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।

Real Estate