ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਵਾਂਗ ਬਿਜਲੀ ਤੇ ਚੱਲਣ ਲੱਗ ਜਾਣਗੇ ਟਰੱਕ, ਜਰਮਨੀ ‘ਚ ਬਣਿਆ ਬਿਜਲੀ ਵਾਲਾ ਹਾਈਵੇ

140

ਜਰਮਨੀ ਵਿੱਚ, ਲਗਭਗ 5 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਬਿਜਲੀ ਵਾਲਾ ਹਾਈਵੇ ਪੂਰਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ, ਵਾਹਨਾਂ ਤੋਂ ਨਿਕਲਦੇ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਨ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਦੇ ਵਿਕਲਪਾਂ ਦੀ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਲੰਬੀ ਦੂਰੀ ਦੀਆਂ ਬੈਟਰੀਆਂ ਅਤੇ ਹਾਈਡ੍ਰੋਜਨ ਨਿਰਮਾਣ ਲੰਮੀ ਦੂਰੀ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਲਈ ਮਹਿੰਗੇ ਵਿਕਲਪ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਜਰਮਨੀ ਇਸ ਈ-ਹਾਈਵੇ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਕੈਨਿਆ, ਮੈਨ ਅਤੇ ਨੈਵੀਸਟਾਰ ਵਰਗੇ ਟਰੱਕ ਨਿਰਮਾਤਾ ਦਲੀਲ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਹਾਈਡ੍ਰੋਜਨ ਬਾਲਣ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਊਰਜਾ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਕੰਪਨੀ ਵਧੀਆਂ ਬੈਟਰੀਆਂ ਅਤੇ ਇਲੈਕਟ੍ਰੀਫਾਈਡ ਹਾਈਵੇਜ਼ ‘ਤੇ ਸੱਟਾ ਲਗਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ, ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਲਈ ਇਸ ‘ਤੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ 20 ਮਾਲ ਟਰੱਕ ਚਲਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਮਾਹਿਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਲੰਬੀ ਦੂਰੀ ਦੇ ਟਰੱਕ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਲਈ ਸੜਕ ਤੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਵੱਡੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਜ਼ਹਿਰੀਲੀਆਂ ਗੈਸਾਂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਦਾ ਨਿਕਾਸ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਬਦਲ ਲੱਭਣੇ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹਨ। ਇੱਕ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਇਲੈਕਟ੍ਰੀਫਾਈਡ ਹਾਈਵੇ ਬਣਾਉਣ ਉੱਤੇ ਖਰਚਾ ਲਗਭਗ 22 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਟਰੱਕਾਂ ਵਿੱਚ ਸਥਾਪਤ ਸਿਸਟਮ ਬਹੁਤ ਸਰਲ ਹੈ। ਜਰਮਨ ਇਲੈਕਟ੍ਰੌਨਿਕਸ ਦਿੱਗਜ ਸੀਮੇਂਸ ਨੇ ਇਸ ਟੈਸਟ ਲਈ ਹਾਰਡਵੇਅਰ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਉਹੀ ਉਪਕਰਣ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਬਿਜਲੀ ‘ਤੇ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਵੱਡੀ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਟਰੱਕ ਦੀ ਬੈਟਰੀ ਵੀ ਬਿਜਲੀ ਸਪਲਾਈ ਨਾਲ ਚਾਰਜ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਬੈਟਰੀ ਚਾਰਜਿੰਗ ਤੇ ਰੁਕਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਵੀ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਇਹ ਚਾਰਜਿੰਗ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਸਮੇਂ ਅਤੇ ਪੈਸੇ ਦੋਵਾਂ ਦੀ ਬਚਤ ਕਰੇਗਾ।

Real Estate