1996 ਦਾ ਓਲੰਪਿਕ , ਜਦੋਂ ਅੱਜ ਦੇ ਦਿਨ ਹੀ ਹੋਇਆ ਖੇਡਾਂ ਵਿਚ ਬੰਬ ਧਮਾਕਾ

168

ਓਲੰਪਿਕ ਖੇਡਾਂ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ 1896 ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਠੀਕ 100 ਸਾਲ ਬਾਅਦ, 1996 ਵਿੱਚ, ਇਹ ਖੇਡਾਂ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਐਟਲਾਂਟਾ ਵਿੱਚ ਖੇਡੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਸਨ। ਓਲੰਪਿਕ ਖੇਡਾਂ ਦੇ 100 ਸਾਲ ਬਾਅਦ, ਇਨ੍ਹਾਂ ਖੇਡਾਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਇਕ ਵੱਖਰਾ ਉਤਸ਼ਾਹ ਸੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਖੇਡਾਂ ਨੂੰ ਵੇਖਣ ਲਈ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਦੇ ਕਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਲੱਖਾਂ ਲੋਕ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ।
26 ਜੁਲਾਈ 1996 ਨੂੰ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਦਾ ਦਿਨ ਸੀ, ਵੀਕੈਂਡ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਓਲੰਪਿਕ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਭੀੜ ਸੀ। 26 ਜੁਲਾਈ ਦੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੀ ਸਮਾਪਤੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਹਰ ਕੋਈ ਦੇਰ ਰਾਤ (27 ਜੁਲਾਈ) ਨੂੰ ਇਕ ਸਮਾਰੋਹ ਵਿੱਚ ਅਨੰਦ ਲੈ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਫਿਰ ਇੱਥੇ ਇੱਕ ਬੰਬ ਧਮਾਕਾ ਹੋਇਆ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਔਰਤ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ 111 ਲੋਕ ਜ਼ਖਮੀ ਹੋਏ। ਬੰਬ ਧਮਾਕੇ ਨੂੰ ਕਵਰ ਕਰਨ ਜਾ ਰਹੇ ਇਕ ਪੱਤਰਕਾਰ ਦੀ ਵੀ ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ ਪੈਣ ਨਾਲ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ।
ਧਮਾਕੇ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਗਾਰਡ ਰਿਚਰਡ ਜਵੇਲ ਨੇ ਇਕ ਸ਼ੱਕੀ ਬੈਗ ਦੇਖਿਆ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਜਵੇਲ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਅਣਸੁਖਾਵੀਂ ਗੱਲ ਦਾ ਡਰ ਸੀ, ਤਾਂ ਉਸਨੇ ਉਥੇ ਮੌਜੂਦ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਕਾਰਨ, ਧਮਾਕੇ ਨਾਲ ਹੋਏ ਨੁਕਸਾਨ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਜੇ ਜੀਵਲ ਨੇ ਜਲਦਬਾਜ਼ੀ ਨਾ ਦਿਖਾਈ ਹੁੰਦੀ, ਤਾਂ ਜ਼ਖਮੀਆਂ ਅਤੇ ਮੌਤਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧੇਰੇ ਹੋ ਸਕਦੀ ਸੀ।
ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ, ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਜੈਵਲ ਉੱਤੇ ਬੰਬ ਧਮਾਕੇ ਦੀ ਸਾਜਿਸ਼ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਲਾਇਆ। ਪਰ ਉਸ ਨੂੰ ਜਾਂਚ ਵਿਚ ਬੇਕਸੂਰ ਪਾਇਆ ਗਿਆ। ਐਫਬੀਆਈ ਨੇ ਏਰਿਕ ਰੁਡੌਲਫ ਨਾਮ ਦੇ ਇਕ ਅੱਤਵਾਦੀ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਰੁਡੌਲਫ ਨੇ 1996-97 ਵਿਚ ਹੋਏ 4 ਬੰਬ ਧਮਾਕਿਆਂ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਸ਼ਮੂਲੀਅਤ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰੁਡੌਲਫ ਨੂੰ ਉਮਰ ਕੈਦ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਈ ਗਈ।

Real Estate