ਲੱਦਾਖ ਨੇੜੇ ਚੀਨ ਦਾ ਲੜਾਕੂ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਹੋ ਰਿਹਾ ਤਿਆਰ, ਏਅਰਡਿਫੈਂਸ ਸਿਸਟਮ ਕੀਤਾ ਮਜਬੂਤ

245

ਅਸਲ ਕੰਟਰੋਲ ਰੇਖਾ ਦੇ ਨੇੜੇ ਪੂਰਬੀ ਲੱਦਾਖ ਖੇਤਰ ਦੇ ਸ਼ਕਚੇ ਵਿਖੇ ਚੀਨ ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਦੇ ਸੰਚਾਲਨ ਲਈ ਇੱਕ ਏਅਰਬੇਸ ਦਾ ਤਿਆਰ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਨਵਾਂ ਅੱਡਾ ਤਿਆਰ ਹੋਣ ਨਾਲ ਚੀਨੀ ਸਰਹੱਦੀ ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਦੇ ਸੰਚਾਲਨ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਸਰਹੱਦਾਂ ‘ਤੇ ਸਹੂਲਤ ਮਿਲੇਗੀ। ਸ਼ੱਕਚੇ ਸ਼ਹਿਰ ‘ਚ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਇੱਕ ਏਅਰਬੇਸ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਅਪਗ੍ਰੇਡ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਦੇ ਸੰਚਾਲਨ ਲਈ ਇਹ ਅਧਾਰ ਤਿਆਰ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇਸ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਤੇਜ਼ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਦੇ ਸੰਚਾਲਨ ਲਈ ਐਲਏਸੀ ਦੇ ਨੇੜੇ ਚੀਨ ‘ਚ ਮੌਜੂਦਾ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ਵਿਚਕਾਰ ਦੂਰੀ ਤਕਰੀਬਨ 400 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਸੀ । ਭਾਰਤੀ ਏਜੰਸੀਆਂ ਬਾਰਹੋਟੀ ਵਿੱਚ ਉਤਰਾਖੰਡ ਸਰਹੱਦ ਨੇੜੇ ਚੀਨ ਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਹਵਾਈ ਖੇਤਰ ਉੱਤੇ ਵੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਰੱਖ ਰਹੀਆਂ ਹਨ, ਜਿਥੇ ਚੀਨੀ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਮਨੁੱਖ ਰਹਿਤ ਹਵਾਈ ਵਾਹਨ ਲੈ ਕੇ ਆਏ ਹਨ। ਜੋ ਕਿ ਇਸ ਖੇਤਰ ਉੱਤੇ ਨਿਰੰਤਰ ਉਡਾਣ ਭਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ, ਚੀਨੀ ਹਵਾਈ ਫੌਜ ਨੇ ਭਾਰਤੀ ਇਲਾਕਿਆਂ ਦੇ ਨੇੜੇ ਇੱਕ ਗਰਮੀ ਵਿੱਚ ਅਭਿਆਸ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ਤੇ ਹੋਗਨ, ਕਸ਼ਗਰ ਅਤੇ ਗਾਰ ਗੁੰਨਸਾ ਹਵਾਈ ਖੇਤਰਾਂ ਤੋਂ ਉਡਾਣਾਂ ਭਰੀਆਂ ਸਨ।ਚੀਨ ਨੇ ਰੂਸ ਤੋਂ ਆਯਾਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਆਪਣੇ ਐਸ -400 ਹਵਾਈ ਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਣਾਲੀਆਂ ਦੀ ਤਾਇਨਾਤੀ ਨਾਲ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਹਵਾਈ ਰੱਖਿਆ ਨੂੰ ਹੋਰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕੀਤਾ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਭਾਰਤ ਨੇ ਚੀਨੀ ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਦੇ ਬੇੜੇ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਲਈ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਸਿਸਟਮ ਤਾਇਨਾਤ ਕੀਤੇ ਹਨ।

Real Estate