ਜਾਨਵਰਾਂ ਅਤੇ ਰੁੱਖਾਂ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਬੀਕਾਨੇਰ ਵਿੱਚ 40 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਮੀ ਕੰਧ ਬਣਾਈ ਜਾਏਗੀ

186

ਰਾਜਸਥਾਨ ਆਪਣੀ ਵਿਰਾਸਤ ਲਈ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿਚ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਵਿਰਾਸਤ ਕੁੰਭਲਗੜ ਹੈ। ਇਸ ਦੀ ਕੰਧ ਲਗਭਗ 36 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬੀ ਹੈ। ਜਿਸ ਨੂੰ ‘ਗ੍ਰੇਟ ਵਾਲ ਆਫ ਇੰਡੀਆ’ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਹੁਣ ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿਚ ਹੀ ਇਕ ਹੋਰ ਲੰਬੀ ਕੰਧ ਬਣਨ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਜੋ ਕਿ 40 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਕੰਧ ਦਾ ਕੰਮ ਬੀਕਾਨੇਰ ਵਿੱਚ ਵੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਸਿਰਫ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਨਾਲ ਕੰਧ ਲਈ ਪੈਸੇ ਇਕੱਠੇ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।
ਇਹ 9 ਇੰਚ ਚੌੜੀ ਇਹ ਕੰਧ 27 ਹਜ਼ਾਰ ਵਿੱਘੇ ਜ਼ਮੀਨ, ਤਿੰਨ ਲੱਖ ਖੇਜੜੀ ਦੇ ਦਰੱਖਤ, ਚਾਰ ਹਜ਼ਾਰ ਗਾਵਾਂ, ਇਕ ਹਜ਼ਾਰ ਇੰਡੀਗੋ ਗਾਵਾਂ, ਪੰਜ ਹਜ਼ਾਰ ਹਿਰਨ, ਚਾਰ ਹਜ਼ਾਰ ਖਰਗੋਸ਼ ਅਤੇ ਅਣਗਿਣਤ ਸੱਪ ਅਤੇ ਚੂਹਿਆਂ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਲਈ ਬਣਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ 40 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬੀ ਕੰਧ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਵਿਚ ਲਗਭਗ 70 ਲੱਖ ਇੱਟਾਂ ਲੱਗਣਗੀਆਂ।
ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਕੰਧ ਵਿਚ ਰਾਜ ਜਾਂ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਕੋਈ ਸਹਿਯੋਗ ਨਹੀਂ ਲਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਿਸਦੀ ਲਾਗਤ ਨਾਲ ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਦੀ ਲਾਗਤ ਆ ਰਹੀ ਹੈ। ਜੋ ਵੀ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ ਉਹ ਸਿਰਫ ਵਾਤਾਵਰਣ ਪ੍ਰੇਮੀ ਬ੍ਰਿਜਨਾਰਾਇਣ ਕਿਰਾਡੂ ਹੀ ਕਰਵਾ ਰਹੇ ਹਨ । ਕਿਰਾਡੂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਪੂਰੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਇਸ ਵਾਤਾਵਰਣ ਯੱਗ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਹੈ।
ਕਿਰਾਡੂ ਨੇ ਨਾ ਸਿਰਫ ਆਪਣੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਇੰਨੇ ਵੱਡੇ ਖੇਤਰ ਦੇ ਬਚਾਅ ਲਈ ਸਮਰਪਿਤ ਕੀਤੀ, ਬਲਕਿ ਕਈਂ ਵਾਰ ਜ਼ਮੀਨਾਂ ਦੇ ਮਾਲਕਾਂ ਨਾਲ ਲੜਿਆ, ਕਈ ਅਦਾਲਤੀ ਕੇਸਾਂ ਵਿੱਚ ਗਵਾਹੀ ਭਰਿਆ। ਇਸ ਧਰਤੀ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਤਕਰੀਬਨ 40 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬੀ ਕੰਧ ਬਣਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਕੋਈ ਵੀ ਅੰਦਰ ਦਾਖਲ ਨਾ ਹੋ ਸਕੇ।
ਕਿਰਾਡੂ ਨੇ ਗੋਚਰ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਦੇ ਦਿੱਤੀ। ਹੁਣ ਜਦੋਂ ਆਮ ਜਨਤਾ ਇਸ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕਰਨ ਲਈ ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ, ਉਹ ਭਾਵੁਕ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਕਿਰਾਡੂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਆਕਸੀਜਨ ਲੈਣੀ ਪਵੇ ਤਾਂ ਅਜਿਹੀਆਂ ਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣਾ ਪਏਗਾ।
ਇਹ ਕੰਧ ਆਵਾਜਾਈ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਲਈ ਬਣਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ, ਇਹ ਬੀਕਨੇਰ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਮੁਰਲੀਧਰ ਵਿਆਸ ਨਗਰ ਦੇ ਬਿਲਕੁਲ ਨਾਲ ਲਗਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਕੰਧ ਜੈਸਲਮੇਰ ਨੂੰ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਰਾਜ ਮਾਰਗ ਦੇ ਇੱਕ ਪਾਸੇ ਦਿਖਾਈ ਦੇਵੇਗੀ। ਇਹ ਕੋਈ ਸੈਂਚੁਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਬਲਕਿ ਬੀਕਾਨੇਰ ਦੀ ਇੱਕ ਆਵਾਜਾਈ ਭੂਮੀ ਹੈ। ਮਹਾਰਾਜਾ ਕਰਨ ਸਿੰਘ ਨੇ ਆਪਣੇ ਜ਼ਮਾਨੇ ਵਿਚ ਗਾਵਾਂ ਨੂੰ ਹਰੇ ਚਾਰੇ ਲਈ ਇਸ ਧਰਤੀ ਦੀ ਨਿਸ਼ਾਨਦੇਹੀ ਕੀਤੀ ਸੀ।
ਮਾਲ ਰਿਕਾਰਡ ਵਿੱਚ ਇਹ ਦਰਜ ਹੈ ਕਿ ਇਸ 27 ਹਜ਼ਾਰ 205 ਵਿੱਘ 18 ਬਿਸਵਾ ਜ਼ਮੀਨ ‘ਤੇ ਸਿਰਫ ਗਾਵਾਂ ਲਈ ਚਾਰੇ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ ਹੋਵੇਗਾ। ਕੋਈ ਹੋਰ ਜਾਨਵਰ ਇਥੇ ਚਾਰਾ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦਾ। ਗਾਵਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਭੇਡਾਂ , ਊਠ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਜਾਨਵਰਾਂ ਨੂੰ ਚਰਾਉਣ ਲਈ ਜ਼ੁਰਮਾਨੇ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ ਹੈ। ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਇਥੇ ਕਬਜ਼ਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ, ਇਸ ਲਈ ਬ੍ਰਿਜਨਾਰਾਇਣ ਕਿਰਾਡੂ ਨੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਲਈ। ਕਿਰਾਡੂ ਜਿਸ ਨੇ ਆਪਣੀ ਪੂਰੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਇਸ ਧਰਤੀ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਲਈ ਬਤੀਤ ਕੀਤੀ ਸੀ, ਉੱਤੇ ਕਈ ਵਾਰ ਹਮਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ, ਝੂਠੇ ਕੇਸਾਂ ਵਿੱਚ ਫਸਿਆ ਗਿਆ, ਪਰ ਉਹ ਇਸ ਧਰਤੀ ਲਈ ਲੜਦਾ ਰਿਹਾ।ਸਰਕਾਰਾਂ ਨੇ ਇਥੇ ਕਈ ਵਾਰ ਕਲੋਨੀ ਕੱਟਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਪਰ ਕਿਰਾਦੂ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਭਾਰੀ ਸੀ। ਉਸਨੇ ਇੱਥੇ ਨਾ ਤਾਂ ਕਲੋਨੀ ਕੱਟਣ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰਨ ਦਿੱਤਾ।
ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਬੀਕਾਨੇਰ ਦੀ ਮੁਰਲੀਧਰ ਵਿਆਸ ਨਗਰ ਕਲੋਨੀ ਤੋਂ ਨਲ ਦੇ ਰਸਤੇ ਵਿੱਚ ਕਈ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ। ਕਈਆਂ ਨੇ ਪਾਰਕ ਬਣਾਇਆ ਹੈ ਅਤੇ ਕੁਝ ਨੇ ਪਾਰ ਲੰਘੀ ਧਰਤੀ ਵਿਚ ਮੰਦਰ ਬਣਾਏ ਹਨ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ, ਕਿਰਾਡੂ ਨੇ ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਬਾਰੇ ਸਾਬਕਾ ਮੰਤਰੀ ਦੇਵੀਸਿੰਘ ਭਾਟੀ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ। ਭਾਟੀ, ਜੋ ਪਿਛਲੇ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਆਵਾਜਾਈ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ, ਨੇ ਵੀ ਕੰਧ ਬਣਾਉਣ ਨੂੰ ਆਖਰੀ ਵਿਕਲਪ ਮੰਨਿਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਸਮਝਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਜੇ ਆਵਾਜਾਈ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕਰਨਾ ਹੈ, ਤਾਂ 40 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬੀ ਸੀਮਾ ਦੀਵਾਰ ਬਣਨੀ ਪਵੇਗੀ। ਇਹ ਸੌਖਾ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗ ਦੀ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਸਿਰਫ 15 ਮਿੰਟਾਂ ਵਿਚ ਭਾਟੀ ਸਮਰਥਕਾਂ ਅਤੇ ਗੌਚਰ ਰਕਸ਼ਕਾਂ ਨੇ 50 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਇਕੱਠੇ ਕਰ ਲਏ। ਹੁਣ ਜਦੋਂ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈ ਹੈ, ਉਮੀਦ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਪੰਜ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਵੀ ਇਕੱਠੇ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ।

ਇਸ ਆਵਾਜਾਈ ਵਿੱਚ, ਹਰ ਰੋਜ਼ ਚਾਰ ਹਜ਼ਾਰ ਗਾਵਾਂ ਚਰਣ ਆਉਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਪੰਜ ਹਜ਼ਾਰ ਹਿਰਨ ਵੀ ਘੁੰਮਦੇ ਹਨ। ਇੱਥੇ ਇਕ ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨੀਤੀਆਂ ਦੀਆਂ ਗਾਵਾਂ ਹਨ। ਚਾਰ ਹਜ਼ਾਰ ਖਰਗੋਸ਼ ਵੀ ਅੰਦਰ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਸੱਪਾਂ ਸਮੇਤ ਘੁੰਮ ਰਹੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਇਸ ਕੰਪਲੈਕਸ ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਲੱਖ ਖਜੂਰੀ ਦੇ ਦਰੱਖਤ ਹਨ। ਕੇਕਰ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਦਰੱਖਤਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵੀ ਲੱਖਾਂ ਵਿੱਚ ਹੈ।ਇਸ ਧਰਤੀ ‘ਤੇ ਜੰਗਲੀ ਜੀਵਾਂ ਲਈ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਹੈ। ਛੋਟੇ ਤਲਾਬ, ਕੁੰਡੀਆਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਬਣੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਹਨ, ਜਿਥੇ ਜਾਨਵਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਪਾਣੀ ਪੀਂਦੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚ ਟੈਂਕਰਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਪਾਣੀ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਲਈ ਨਿਯਮਤ ਰੂਪ ਵਿਚ ਵੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਕਈ ਵਾਰ ਮੀਂਹ ਦਾ ਪਾਣੀ ਇਕੱਠਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਕੰਮ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸਵੇਰ ਅਤੇ ਸ਼ਾਮ ਦੇ ਸਮੇਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਲਾਬਾਂ ਅਤੇ ਕੁੰਡੀਆਂ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਜੰਗਲੀ ਜੀਵ ਵੇਖੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ।

Real Estate