24 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਅਗਵਾ ਹੋਏ ਪੁੱਤਰ ਨੂੰ ਲੱਭਣ ਲਈ ਕੀਤੀ 5 ਲੱਖ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਮੋਟਰਸਾਈਕਲ ਯਾਤਰਾ ,ਖਤਰਨਾਕ ਹਾਦਸਾ ਹੋਇਆ, ਭੀਖ ਵੀ ਮੰਗੀ

192

24 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਚੀਨ ਦੇ ਸ਼ਾਂਡੋਂਗ ਪ੍ਰਾਂਤ ਵਿੱਚ ਅਗਵਾ ਕੀਤੇ ਗਏ ਇੱਕ ਬੇਟੇ ਨਾਲ ਮਾਪਿਆਂ ਦਾ ਮੁੜ ਮਿਲਾਪ ਹੋਇਆ । ਜਦੋਂ ਲੜਕੇ ਨੂੰ ਅਗਵਾ ਕਰ ਲਿਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਤਾਂ ਉਹ ਸਿਰਫ 2 ਸਾਲਾਂ ਦਾ ਸੀ। ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਉਸ ਨੂੰ ਲੱਭ ਲਿਆ ਗਿਆ। ਹੁਣ ਉਹ 26 ਸਾਲ ਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਮਿਲਣੀ ਵੇਖ ਕੇ ਉਥੇ ਮੌਜੂਦ ਹੋਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਵੀ ਨਮ ਹੋ ਗਈਆਂ।

ਪਿਤਾ ਜੀ ਨੇ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਨੂੰ ਜੋਖਮ ਵਿੱਚ ਪਾ ਲਿਆ, ਪਰ ਹਿੰਮਤ ਨਹੀਂ ਹਾਰੀ

ਗਲੋਬਲ ਟਾਈਮਜ਼ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਪਿਤਾ ਗੁਓ ਗੰਗਟਾਂਗ ਲਈ ਇਹ ਪਲ ਹੋਰ ਵੀ ਅਨੰਦਦਾਇਕ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਸੀ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਸ ਦੀ ਤਪੱਸਿਆ ਪੂਰੀ ਹੋ ਗਈ ਸੀ। ਉਸ ਨੇ 20 ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਪੁੱਤਰ ਦੀ ਭਾਲ ਕੀਤੀ। ਜਿਥੇ ਵੀ ਕੋਈ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੁੰਦੀ ਸੀ, ਉਹ ਆਪਣੇ ਮੋਟਰਸਾਈਕਲ ਤੇ ਉਥੇ ਪਹੁੰਚ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਉਸਨੇ ਤਕਰੀਬਨ 5 ਲੱਖ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਕੀਤੀ। 10 ਮੋਟਰਸਾਈਕਲ ਟੁੱਟ ਗਏ। ਉਸ ਦਾ ਇਕ ਖ਼ਤਰਨਾਕ ਹਾਦਸਾ ਵੀ ਹੋਇਆ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਕਈ ਹੱਡੀਆਂ ਵੀ ਟੁੱਟ ਗਈਆਂ। ਇਕ ਵਾਰ ਲੁਟੇਰਿਆਂ ਨੇ ਉਸ ‘ਤੇ ਫਾਇਰ ਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਪਰ ਖੁਸ਼ਕਿਸਮਤੀ ਨਾਲ ਉਹ ਬਚ ਗਿਆ ।

ਬੇਟੇ ਦੀ ਭਾਲ ਵਿਚ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਗਈ ਪੂੰਜੀ, ਭੀਖ ਵੀ ਮੰਗਣੀ ਪਈ

ਪਿਤਾ ਗੁਓ ਆਪਣੇ ਪੁੱਤਰ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਦੇ ਬੈਨਰ ਨਾਲ ਮੋਟਰਸਾਈਕਲ ‘ਤੇ ਸਵਾਰ ਹੁੰਦੇ ਸਨ। ਉਸਨੇ ਆਪਣੇ ਪੁੱਤਰ ਦੀ ਭਾਲ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਸਾਰਾ ਜਮ੍ਹਾ ਪੈਸਾ ਲਗਾ ਦਿੱਤਾ । ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ਨੇ ਭੀਖ ਵੀ ਮੰਗੀ । ਸੜਕਾਂ ਸੌਣਾ ਪਿਆ, ਪਰ ਹਾਰ ਨਹੀਂ ਮੰਨੀ। ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਉਹ ਚੀਨ ਵਿਚ ਗੁੰਮ ਹੋਏ ਲੋਕਾਂ ਬਾਰੇ ਬਣੇ ਇੱਕ ਸੰਗਠਨਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਮੈਂਬਰ ਬਣ ਗਿਆ। ਉਸ ਨੇ ਸੱਤ ਹੋਰ ਮਾਪਿਆਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਅਗਵਾ ਕੀਤੇ ਗਏ ਬੱਚੇ ਨਾਲ ਮੁੜ ਭਾਲਣ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕੀਤੀ।

ਇਸ ਘਟਨਾ ‘ਤੇ ਇਕ ਫਿਲਮ ਵੀ ਬਣਾਈ ਗਈ ਸੀ

ਚੀਨ ਵਿਚ ਪੁੱਤਰ ਲੱਭਣ ਲਈ ਗੁਓ ਦੇ ਯਤਨ ਕਿੰਨੇ ਚਰਚਾ ਵਿੱਚ ਰਹੇ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਅੰਦਾਜਾ ਇਸ ਗੱਲ ਤੋਂ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ 2015 ਵਿਚ ਉਸ ਉੱਤੇ ਫਿਲਮ ‘ਲੌਸਟ ਐਂਡ ਲਵ’ ਬਣੀ ਸੀ। ਹਾਂਗਕਾਂਗ ਦੇ ਸੁਪਰਸਟਾਰ ਐਂਡੀ ਲੌ ਨੇ ਇਸ ਵਿਚ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਸਾਊਥ ਚਾਈਨਾ ਮਾਰਨਿੰਗ ਪੋਸਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਲਾਓ ਨੇ ਬੱਚੇ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗੁਓ ਨੂੰ ਵਧਾਈ ਦਿੱਤੀ।

ਅਗਵਾ ਕੀਤੇ ਗਏ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਲਈ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿੱਚ ਡੀਐਨਏ ਟੈਸਟਿੰਗ ਕੀਤੀ

ਚੀਨ ਵਿਚ ਅਗਵਾ ਕੀਤੇ ਗਏ ਜਾਂ ਗੁਆਚੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲੱਭਣ ਲਈ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਇਸ ਸਾਲ ਇਕ ਵੱਡਾ ਅਭਿਆਨ ਚਲਾਇਆ । ਇਸ ਵਿਚ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰਾਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਡੀਐਨਏ ਟੈਸਟਿੰਗ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਲਈ । ਗੁਓ ਦਾ ਬੇਟਾ ਵੀ ਡੀਐਨਏ ਟੈਸਟਿੰਗ ਰਾਹੀਂ ਮਿਲਿਆ ਸੀ। ਗੁਓ ਦੇ ਬੇਟੇ ਨੂੰ ਅਗਵਾ ਕਰਨ ਦੇ ਦੋਸ਼ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਔਰਤ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਸਾਥੀ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਹੈਨਾਨ ਸੂਬੇ ਨੂੰ ਵੇਚ ਦਿੱਤਾ। ਚੀਨ ਵਿਚ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਤਸਕਰੀ ਇਕ ਵੱਡੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੈ। 2015 ਵਿੱਚ, ਇਹ ਅਨੁਮਾਨ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਇੱਥੇ ਹਰ ਸਾਲ 20,000 ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਅਗਵਾ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਵੀ ਵੇਚੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

Real Estate