ਰਜਨੀਕਾਂਤ : ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਦਬਾਅ ਹੇਠ ਰਾਜਨੀਤੀ ਵਿੱਚ ਆਇਆ, ਤਿੰਨ ਸਾਲਾਂ ‘ਚ ਆਧਾਰ ਨਾ ਦਿਖਣ ਤੇ ਬਿਮਾਰੀ ਬਹਾਨੇ ਨਿਕਲ ਗਿਆ !

225


ਸੁਪਰਸਟਾਰ ਰਜਨੀਕਾਂਤ ਨੇ ਬਿਮਾਰੀ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਆਪਣੀ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਯਾਤਰਾ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਫੋਰਮ ‘ਰਜਨੀ ਮੱਕਲ ਮੰਡਰਮ’ ਫੈਨ ਕਲੱਬ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਿਰਿਆਸ਼ੀਲ ਰਹੇਗਾ। ਕਮਰੇ ਵਿਚ 20 ਮਿੰਟ ਤਕ ਚੱਲੀ ਬੈਠਕ ਵਿਚ, ਰਜਨੀਕਾਂਤ ਨੇ ਕਿਹਾ – ਮੈਂ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਯੂਟਰਨ ਦੇ ਕਾਰਨ ਬਹੁਤ ਦੁਖੀ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹਾਂ। ਰਜਨੀਕਾਂਤ ਨੇ ਰਾਜਨੀਤੀ ਛੱਡਣ ਦਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕਿਉਂ ਕੀਤਾ? ਇਸ ‘ਤੇ ਰਾਜਨੀਤਕ ਮਾਹਰ ਰੰਗਾਰਾਜਨ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ- 31 ਦਸੰਬਰ 2017 ਨੂੰ ਉਸਨੇ ਸਾਰੀਆਂ 234 ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਸੀਟਾਂ’ ਤੇ ਚੋਣ ਲੜਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਪਰ, ਇਸਦੇ ਲਈ ਕੋਈ ਠੋਸ ਯੋਜਨਾ ਨਹੀਂ ਬਣਾਈ ਜਾ ਸਕੀ।
3 ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਪਾਰਟੀ ਕਾਗਜ਼ਾਂ ‘ਤੇ ਰਹੀ। ਭਾਵੇਂ ਉਹ ਸਿਹਤ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਪਰ ਉਹ ਉਲਝਣ ਅਤੇ ਦਬਾਅ ਹੇਠ ਸੀ। ਭਾਜਪਾ ਨੇ ਉਸ ‘ਤੇ ਰਾਜਨੀਤੀ ਵਿਚ ਆਉਣ ਲਈ ਦਬਾਅ ਪਾਇਆ ਸੀ। ਇਸੇ ਕਰਕੇ ਰਜਨੀਕਾਂਤ ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਦੀ ਦ੍ਰਾਵਿੜ ਵਿਚਾਰਧਾਰਾ ਦੀ ਬਜਾਏ ਭਾਜਪਾ-ਸੰਘ ਦੇ ਨੇੜਲੇ ਨਜ਼ਰ ਆਏ। ਉਸਨੇ ਮੋਦੀ-ਅਮਿਤ ਸ਼ਾਹ ਨੂੰ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨ-ਅਰਜੁਨ ਤੱਕ ਕਹਿ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਭਾਜਪਾ ਨੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤਾ ਕਿ ਰਜਨੀਕਾਂਤ ਦੇ ਰਾਜਨੀਤੀ ਵਿਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਨਾਲ ਤਾਮਿਲ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਇਹ ਧਾਰਨਾ ਬਦਲ ਜਾਵੇਗੀ ਕਿ ਰਾਜ ਦਾ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਖੇਤਰ ਸਿਰਫ ਡੀਐਮਕੇ-ਏਆਈਡੀਐਮਕੇ ਤੱਕ ਸੀਮਤ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਦੇਖਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕਿਵੇਂ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਚੋਟੀ ਦੇ ਆਗੂ ਰਜਨੀਕਾਂਤ ਦੇ ਘਰ ਲਾਈਨ ਵਿਚ ਖੜੇ ਸਨ।
ਦ੍ਰਾਵਿੜ ਦਿੱਗਜ ਕਰੁਣਾਨਿਧੀ ਅਤੇ ਜੈਲਲਿਤਾ ਦੀ ਮੌਤ ਨਾਲ ਪੈਦਾ ਹੋਏ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਖਲਾਅ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਰਜਨੀਕਾਂਤ ਨੂੰ ਵੀ ਯਕੀਨ ਹੋ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਉਹ ਭਾਜਪਾ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਇਸ ਖਾਮੀ ਨੂੰ ਭਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਪਰ, ਜਦੋਂ ਉਸਨੇ ਤਿੰਨ ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਅਧਾਰ ਨਹੀਂ ਵੇਖਿਆ, ਉਸਨੇ ਖਰਾਬ ਸਿਹਤ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਰਾਜਨੀਤੀ ਛੱਡ ਦਿੱਤੀ। ਰਜਨੀਕਾਂਤ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿਚ ਅਭਿਨੇਤਾ ਵਜੋਂ ਅਮਰ ਹੋਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਨਾ ਕਿ ਇਕ ਅਸਫਲ ਨੇਤਾ ਵਜੋਂ। ਇਸੇ ਕਰਕੇ ਉਸਨੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਯਾਤਰਾ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।
ਰਾਜਨੀਤਕ ਮਾਹਰ ਰਾਜਾਸ਼ੇਖਰ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਰਜਨੀਕਾਂਤ ਦਾ ਸਾਲ 2016 ਵਿੱਚ ਕਿਡਨੀ ਟਰਾਂਸਪਲਾਂਟ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਉਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਹ ਰਾਜਨੀਤੀ ਵਿਚ ਆਇਆ। ਫਿਰ ਆਮ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵਾਪਸ ਪਰਤ ਗਿਆ। ਮੈਂ ਇਸ ਨੂੰ ਭਾਜਪਾ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਉਸਦੀ ਰਣਨੀਤਕ ਚਾਲ ਵਜੋਂ ਵੇਖ ਰਿਹਾ ਹਾਂ।
ਇਕ ਹੋਰ ਰਾਜਨੀਤਕ ਮਾਹਰ ਭਰਤ ਕੁਮਾਰ, ਜਿਸ ਨੇ ਰਜਨੀਕਾਂਤ ‘ਤੇ ਕਿਤਾਬਾਂ ਲਿਖੀਆਂ ਹਨ, ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ – ਬੇਸ਼ਕ ਐਮਜੀਆਰ, ਜੈਲਲਿਤਾ, ਕਰੁਣਾਨਿਧੀ, ਅੰਨਾ ਨੇ ਸਿਨੇਮਾ ਦੀ ਤਾਕਤ ਨਾਲ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਲਾਭ ਕਮਾਇਆ। ਪਰ, ਰਜਨੀਕਾਂਤ ਉਸ ਦੇ ਉਲਟ ਹਨ। ਉਹ ਮਨੋਰੰਜਨ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਹਨ। ਚੰਗਾ ਇਨਸਾਨ ਵੀ ਹੈ , ਪਰ ਰਾਜਨੀਤੀ ਲਈ ਇੰਨਾ ਹੋਣਾ ਕਾਫ਼ੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਵਿਚ ਮੋਦੀ ਲਹਿਰ ਵਰਗੀ ਕੋਈ ਚੀਜ਼ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਡੀਐਮਕੇ-ਏਆਈਏਡੀਐਮਕੇ ਸਾਹਮਣੇ ਜੋ ਕੁਝ ਵੀ ਕਰਨਾ ਸੀ ਇਕੱਲੇ ਰਜਨੀਕਾਂਤ ਨੇ ਹੀ ਕਰਨਾ ਸੀ।

Real Estate