ਅਡਾਨੀ ਹੱਥ ਆਇਆ ਮੁੰਬਈ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ

161

ਅਡਾਨੀ ਸਮੂਹ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਮੁੰਬਈ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦਾ ਐਕਵਾਇਰ ਪੂਰਾ ਕਰ ਲਿਆ। ਮੁੰਬਈ ਏਅਰਪੋਰਟ ਚਲਾਉਣ ਵਾਲੀ ਕੰਪਨੀ ਮੁੰਬਈ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਏਅਰਪੋਰਟ ਲਿਮਟਿਡ ਵਿਚ ਅਡਾਨੀ ਗਰੁੱਪ ਕੰਪਨੀ ਦਾ 74% ਹਿੱਸਾ ਹੋਵੇਗਾ।
ਜੀਵੀਕੇ ਸਮੂਹ, ਮੁੰਬਈ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦਾ ਸਾਬਕਾ ਮਾਲਕ, ਮੁੰਬਈ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਵਿੱਚੋਂ ਨਿਕਲ ਗਈ ਹੈ। ਅਡਾਨੀ ਏਅਰਪੋਰਟ ਹੋਲਡਿੰਗਜ਼, ਜੋ ਕਿ ਅਡਾਨੀ ਐਂਟਰਪ੍ਰਾਈਜਜ ਦੀ ਸਹਾਇਕ ਹੈ, ਨੇ ਜੀਵੀਕੇ ਗਰੁੱਪ ਦੀ ਪੂਰੀ 50.5% ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਦੂਜੀ ਦੋ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀ 23.5% ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਬਾਕੀ 26% ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਏਅਰਪੋਰਟ ਅਥਾਰਟੀ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਕੋਲ ਹੋਵੇਗੀ।
ਮੁੰਬਈ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਦੂਜਾ ਵਿਅਸਤ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਦੇ ਲਗਭਗ ਇਕ ਤਿਹਾਈ ਹਵਾਈ ਆਵਾਜਾਈ ਇੱਥੇ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਅਡਾਨੀ ਏਅਰਪੋਰਟ ਹੋਲਡਿੰਗਜ਼ ਲਿਮਟਿਡ (ਏਏਐਚਐਲ) ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਇਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਹੁਣ ਇਹ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਦੇਸ਼ ਦੇ 33% ਹਵਾਈ ਮਾਲ ਟ੍ਰੈਫਿਕ ਨੂੰ ਵੀ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰੇਗਾ।
ਅਡਾਨੀ ਸਮੂਹ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਏਅਰਪੋਰਟ ਅਪਰੇਟਰ ਬਣ ਗਿਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਉਸ ਕੋਲ ਦੇਸ਼ ਦੇ 7 ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ਦੀ ਕਮਾਂਡ ਹੈ। ਅਡਾਨੀ ਦੇ ਮੁੰਬਈ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ 6 ਹੋਰ ਵੱਡੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚ ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ, ਲਖਨਊ, ਜੈਪੁਰ, ਮੰਗਲੁਰੂ, ਗੁਹਾਟੀ ਅਤੇ ਤਿਰੂਵਨੰਤਪੁਰਮ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਅਡਾਨੀ ਸਮੂਹ ਕੋਲ ਹੈ। 2019 ਵਿੱਚ ਬੋਲੀ ਜਿੱਤਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਮੂਹ ਦੀ ਅਗਲੇ 50 ਸਾਲਾਂ ਲਈ ਇਹਨਾਂ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਹੈ।

Real Estate