ਜੈਪੁਰ : ਇੱਕੋ ਜਗ੍ਹਾ ਜਿਆਦਾ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਮੋਬਾਈਲ ਬਣੇ ਬਿਜਲੀ ਡਿੱਗਣ ਦਾ ਕਾਰਨ !

134

ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਕਮਜ਼ੋਰ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਜੈਪੁਰ ਦੇ ਅਮੇਰ ਕਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਬਿਜਲੀ ਡਿੱਗਣ ਦੀ ਘਟਨਾ ਕਾਰਨ ਸਵਾਲਾਂ ਦੇ ਘੇਰੇ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਵਿਭਾਗ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ ਕਿ ਗਲੋਬਲ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਨੇ ਯੂਨੀਫਾਈਡ ਮਾਡਲ ਤੋਂ ਚਾਰ ਘੰਟੇ ਪਹਿਲਾਂ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਚਿਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ।
ਮੌਸਮ ਮਾਹਰ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ 20 ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਬਹੁਤ ਗਰਮੀ ਸੀ ਤੇ ਤਾਪਮਾਨ 40 ਡਿਗਰੀ ਤੋਂ ਉਪਰ ਸੀ। ਅਚਾਨਕ ਮੌਸਮ ਬਦਲ ਗਿਆ ਅਤੇ ਘੱਟ ਦਬਾਅ ਵਾਲਾ ਖੇਤਰ ਬਣਨ ਕਾਰਨ ਹਵਾ ਅਤੇ ਮੀਂਹ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ । ਇੱਕ ਪਾਸੇ ਜਿਆਦਾ ਨਮੀ ਸੀ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਜਮੀਨ ਤੇ ਗਰਮੀ। ਇਸ ਨਾਲ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਅਤੇ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਚਾਰਜ ਬਣ ਗਿਆ। ਰਾਡਾਰ ਵਿਚ ਤਿੰਨ-ਪਾਸਿਓ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਸੀ। ਤੂਫਾਨ ਦੇ ਦੌਰਾਨ, ਲੋਕ ਇੱਕ ਪਹਾੜੀ ਤੇ ਸਨ ਅਤੇ ਮੋਬਾਈਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ, ਇਸ ਨੇ ਬੱਦਲਾਂ ਅਤੇ ਜ਼ਮੀਨ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਤੇਜ਼ ਹਵਾ ਨੇ ਕੰਡਕਟਰ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਜੋ ਬਿਜਲੀ ਡਿੱਗਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣੀ ।
ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਮਾਡਲਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਵਿਭਾਗ ਹਵਾ ਦੀ ਗਤੀ, ਦਿਸ਼ਾ, ਤਾਪਮਾਨ ਦੇ ਨਾਲ ਸਥਿਤੀ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਹਵਾ ਦੇ ਨਮੂਨੇ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾ ਕੇ ਬਿਜਲੀ ਡਿੱਗਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਦਾ ਪਤਾ ਕਰਦਾ ਹੈ ।
ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ 4 ਘੰਟੇ ਪਹਿਲਾਂ ਬਿਜਲੀ ਡਿੱਗਣ ਦੀ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਪਰ 13 ਦਿਨਾਂ ਦੇਰ ਨਾਲ ਮਾਨਸੂਨ ਵਾਂਗ ਚੇਤਾਵਨੀ ਵੀ ਦੇਰ ਨਾਲ ਮਿਲੀ ਸੀ। ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ 4 ਘੰਟੇ ਪਹਿਲਾਂ ਮਿਲੀ ਚੇਤਾਵਨੀ ਸਹੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਜਾਰੀ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਿਆ ।
ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਇਕੋ ਸਮੇਂ 13 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਲਈ ਬਾਰਸ਼, ਬਿਜਲੀ ਅਤੇ ਤੂਫਾਨ ਦੇ ਆਉਣ ਦੀ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਜੇ ਵਿਭਾਗ ਦਾ ਸਿਸਟਮ ਹਾਈ-ਟੈਕ ਹੁੰਦਾ, ਤਾਂ ਕਿਸੇ ਖਾਸ ਜਗ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਬਿਜਲੀ ਡਿੱਗਣ ਦੀ ਚਿਤਾਵਨੀ ਹੁੰਦੀ ਅਤੇ ਸ਼ਾਇਦ ਇੰਨੀਆਂ ਮੌਤਾਂ ਨਾ ਹੁੰਦੀਆਂ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਅਤੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਦਰਮਿਆਨ ਕਮਜ਼ੋਰ ਸਬੰਧ ਨੇ ਕਈ ਜਾਨਾਂ ਲੈ ਲਈਆਂ।

Real Estate