20 ਸਾਲ ਦੀ ਅਸਫ਼ਲ ਲੜਾਈ ਮਗਰੋਂ ਵਾਪਸ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੁਪਰ-ਪਾਵਰ, ਅਫ਼ਗਾਨ ਫੌਜ ਦਾ ਅਸਲਾ ਖ਼ਤਮ, ਤਨਖਾਹ ਮਿਲ ਨੀਂ ਰਹੀ !

233

ਅਮਰੀਕਾ ਵੀਹ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਲੜ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਫੌਜੀ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਤੇ 149 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਖਰਚ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਉਸਦੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਸਿਪਾਹੀ ਮਾਰੇ ਗਏ ਸਨ। ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਅਫਗਾਨਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀਆਂ ਜਾਨਾਂ ਗੁਆਈਆਂ। ਇੰਨੀ ਲੰਬੀ ਮੁਹਿੰਮ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਅਮਰੀਕਾ ਕੋਲ ਅਜੇ ਵੀ ਦਿਖਾਉਣ ਲਈ ਕੁਝ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਡਰੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਲੜਾਕੂ ਵਾਪਸ ਪਰਤ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਲਗਭਗ ਅੱਧੇ ਦੇਸ਼ ਉੱਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ। ਖੁਫੀਆ ਸੂਤਰਾਂ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ, ਮੌਜੂਦਾ ਅਮਰੀਕਾ ਪੱਖੀ ਸਰਕਾਰ ਛੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਡਿੱਗ ਜਾਵੇਗੀ।
ਇਹ ਸੱਚ ਹੈ ਕਿ ਅਲ ਕਾਇਦਾ, ਜਿਸਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ਉੱਤੇ 9/11 ਦੇ ਹਮਲੇ ਕੀਤੇ ਸਨ, ਦਾ ਹੁਣ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨਹੀਂ ਰਿਹਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਕਈ ਹੋਰ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਰੋਧੀ ਅੱਤਵਾਦੀ ਸਮੂਹ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਸਰਗਰਮ ਹਨ, ਇਸਲਾਮਿਕ ਸਟੇਟ ਦੀ ਇੱਕ ਸ਼ਾਖਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਤਾਲਿਬਾਨ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਪੱਖੀ ਸਰਕਾਰ ਵਿਚਕਾਰ ਸ਼ਾਂਤੀ ਸਮਝੌਤੇ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਚੱਲ ਰਹੇ ਹਨ।
ਅਮਰੀਕਾ ਵੱਲੋਂ ਛੱਡੇ ਗਏ ਪਾੜੇ ਨੂੰ ਭਰਨ ਲਈ ਹੁਣ ਕੁਝ ਦੇਸ਼ ਫੌਜੀ ਸਮੂਹਾਂ ਨੂੰ ਪੈਸਾ ਅਤੇ ਹਥਿਆਰ ਦੇਣਗੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ ਦੋਸਤਾਨਾ ਸੰਬੰਧ ਹਨ। ਹੁਣ ਵੀ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਭਿਆਨਕ ਖ਼ੂਨ-ਖ਼ਰਾਬਾ ਅਤੇ ਤਬਾਹੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਤਾਲਿਬਾਨ ਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਲਗਾਤਾਰ ਵੱਧਦਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਲੜਾਕੂ ਮਜ਼ਾਰ-ਏ-ਸ਼ਰੀਫ ਨੇੜੇ ਪਹੁੰਚੇ ਸਨ। ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਬਲੋਚ ਪ੍ਰਾਂਤ ਦੇ ਕਈ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕੀਤਾ।
ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਸ਼ਰਫ ਗਨੀ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਮਿਲਟਰੀ ਧੜਿਆਂ ਨੂੰ ਇਕਜੁੱਟ ਕਰਨ ਵਿਚ ਲੱਗੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਬਲੋਚ ਵਿਚ ਤਾਲਿਬਾਨ ਵਿਰੋਧੀ ਕਮਾਂਡਰ, ਆਤਾ ਮੁਹੰਮਦ ਨੂਰ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਕਰਾਂਗੇ ਭਾਵੇਂ ਕੁਝ ਵੀ ਹੋਵੇ। ਲੜ ਰਹੇ ਸਮੂਹਾਂ ਦੇ ਸਰਗਰਮ ਹੋਣ ਨਾਲ ਸੈਨਾ ਨੂੰ ਠੀਕ ਹੋਣ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲੇਗਾ। ਤਾਲਿਬਾਨ ਅਫਗਾਨ ਸੈਨਾ ਦੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਅਸ਼ਰਫ ਗਨੀ ਸਰਕਾਰ ਨਾਲ ਗੰਭੀਰਤਾ ਨਾਲ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।
ਹੁਣ ਤੱਕ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਵੱਡੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ‘ਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਹ ਪੇਂਡੂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ ਆਪਣਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਵਧਾ ਕੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ‘ਤੇ ਦਬਾਅ ਬਣਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਤਾਲਿਬਾਨ ਕੋਲ ਵੱਡੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਉੱਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਸ਼ਾਸਨ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੇ ਸਾਧਨ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਅਖਬਾਰ ਵਾਲ ਸਟਰੀਟ ਜਰਨਲ ਨੇ ਖੁਫੀਆ ਏਜੰਸੀਆਂ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਨਾਲ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਘਨੀ ਸਰਕਾਰ ਛੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੇ ਅੰਦਰ-ਅੰਦਰ ਆ ਜਾਵੇਗੀ।
ਯੂਐਸ ਅਤੇ ਨਾਟੋ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੇ ਇਸ ਉਮੀਦ ਵਿਚ ਅਫਗਾਨ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਦੀ ਸਿਖਲਾਈ ਅਤੇ ਹਥਿਆਰਾਂ ‘ਤੇ ਅਰਬਾਂ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕੀਤੇ ਹਨ ਕਿ ਇਕ ਦਿਨ ਉਹ ਆਪਣੇ ਪੈਰਾਂ ਤੇ ਖੜ੍ਹਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਣਗੇ। ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਜਾਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅਫਗਾਨ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਨੇ ਮੈਦਾਨ ਛੱਡਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਅਫਗਾਨ ਸੈਨਿਕਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਕਮਾਂਡਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਛੱਡ ਗਏ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਤਨਖਾਹ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦੀ। ਖਾਣ ਪੀਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ। ਅਸਲਾ ਖਤਮ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਡਰ ਕਾਰਨ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਦੇਸ਼ ਛੱਡਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ।

Real Estate