ਅਜਾਦੀ ਦਾ ਨਾਅਰਾ ਲਗਾਉਣ ਤੇ ਛੋਟੀ ਉਮਰੇ ਅੰਗਰੇਜਾਂ ਨੇ ਕੀਤਾ ਸੀ ਦਿਲੀਪ ਕੁਮਾਰ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ

150

ਯੂਸਫ਼ ਖਾਨ ਉਰਫ ਦਿਲੀਪ ਕੁਮਾਰ ਹੁਣ ਇਸ ਦੁਨੀਆ ਤੇ ਨਹੀਂ ਹਨ ਪਰ ਅਭਿਨੇਤਾ ਬਣਨ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਲੈਜੈਂਡ ਤਕ ਦਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਫਰ ਸੌਖਾ ਨਹੀਂ ਰਿਹਾ। ਦਿਲੀਪ ਕੁਮਾਰ, ਜਿਸਨੇ 65 ਤੋਂ ਵੱਧ ਫਿਲਮਾਂ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਸੀ, ਦਾ ਜਨਮ 11 ਦਸੰਬਰ 1922 ਨੂੰ ਪੇਸ਼ਾਵਰ ਵਿੱਚ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਉਸਦੇ ਮਾਪਿਆਂ ਨੇ ਉਸਦਾ ਨਾਮ ਮੁਹੰਮਦ ਯੂਸਫ਼ ਖਾਨ ਰੱਖਿਆ ਸੀ, ਪਰ ਮੁੰਬਈ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸਨੂੰ ਫਿਲਮਾਂ ਵਿੱਚ ਦਿਲੀਪ ਕੁਮਾਰ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਪਛਾਣ ਮਿਲੀ। ਉਸ ਦੇ ਨਾਮ ਬਦਲਣ ਦੀ ਕਹਾਣੀ ਵੀ ਬਹੁਤ ਦਿਲਚਸਪ ਹੈ।
ਦਿਲੀਪ ਕੁਮਾਰ ਦੇ ਕੁੱਲ 12 ਭੈਣ-ਭਰਾ ਸਨ। ਉਸਦਾ ਬਚਪਨ ਬਹੁਤ ਮੁਸੀਬਤਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘਿਆ। ਦਿਲੀਪ ਕੁਮਾਰ ਦੇ ਪਿਤਾ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰ ਸਮੇਤ ਪੇਸ਼ਾਵਰ ਤੋਂ ਮੁੰਬਈ ਆਏ ਹੋਏ ਸਨ। ਮੁੰਬਈ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਆਰਥਿਕ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ। ਪਰਿਵਾਰ ਵਿਚ ਫੁੱਟ ਪੈਣ ਕਾਰਨ ਦਿਲੀਪ ਕੁਮਾਰ ਪੁਣੇ ਚਲੇ ਗਏ। ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਜਾਣਦਿਆਂ ਉਸਨੂੰ ਪੁਣੇ ਵਿੱਚ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਆਰਮੀ ਕੰਟੀਨ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਕ ਦੀ ਨੌਕਰੀ ਮਿਲੀ। ਦਿਲੀਪ ਕੁਮਾਰ ਨੂੰ ਕੰਟੀਨ ਵਿਚ ਮਿਹਨਤਾਨੇ ਵਜੋਂ 36 ਰੁਪਏ ਮਿਲਦੇ ਸਨ।
ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਉਸਨੇ ਆਪਣਾ ਸੈਂਡਵਿਚ ਕਾਂਉਟਰ ਖੋਲ੍ਹਿਆ ਜੋ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਫੌਜੀਆਂ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹੋਇਆ, ਪਰ ਇੱਕ ਦਿਨ ਇਸ ਕੰਟੀਨ ਵਿੱਚ, ਉਸਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਅਤੇ ਇੱਕ ਸਮਾਗਮ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਲੜਾਈ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਲਈ ਉਸਦਾ ਕੰਮ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਉਸਨੂੰ ਕੁਝ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਰਿਹਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਮੁੰਬਈ ਵਾਪਸ ਆ ਗਿਆ। ਮੁੰਬਈ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਸਨੇ ਆਪਣੇ ਪਿਤਾ ਦੇ ਕੰਮ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਉਸਨੇ ਸਿਰਹਾਣੇ ਵੀ ਵੇਚਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਜੋ ਕੰਮ ਸਫਲ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆਕਿਉਂ ਕਿ ਯੂਸਫ਼ ਖਾਨ ਨੇ ਤਾਂ ਦਿਲੀਪ ਕੁਮਾਰ ਬਣਨਾ ਸੀ ।

Real Estate