ਅਮਰੀਕੀ ਫੌਜ ਦੀ ਵਾਪਸੀ : ਤਾਲਿਬਾਨੀਆਂ ਦੇ ਫਰਮਾਨ, “ਔਰਤਾਂ ਇਕੱਲੀਆਂ ਬਾਹਰ ਨਾ ਜਾਣ,ਮਰਦ ਦਾੜ੍ਹੀ ਰੱਖਣ”

189

ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਅਮਰੀਕੀ ਫੌਜਾਂ ਦੀ ਵਾਪਸੀ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਅਤੇ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ 100 ਤੋਂ ਵੱਧ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਉੱਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰਨ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ । ਇਸ ਦੇ ਨਿਯੰਤਰਣ ਅਧੀਨ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿਚ ਹੁਕਮ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ ਕਿ ਮਰਦ ਲਾਜ਼ਮੀ ਤੌਰ ਤੇ ਦਾੜ੍ਹੀ ਰੱਖਣ ਤੇ ਔਰਤਾਂ ਇਕੱਲੀਆਂ ਘਰਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਬਾਹਰ ਨਾ ਜਾਣ । ਏਰੀਆਨਾ ਨਿਊਜ਼ ਨੇ ਇਹ ਰਿਪੋਰਟ ਸਮਾਜ ਸੇਵੀ ਮਰਾਜੂਦੀਨ ਸ਼ਰੀਫ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਨਾਲ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਸ਼ਰੀਫ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਲੜਕੀਆਂ ਨੂੰ ਦਾਜ ਦੇਣ ਬਾਰੇ ਵੀ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਬਣਾਏ ਹਨ। ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਸਬੂਤਾਂ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਮੁਕੱਦਮੇ ਚਲਾਉਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਹਨ। ਸਕੂਲ, ਕਲੀਨਿਕ ਆਦਿ ਬੰਦ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਜ਼ਰੂਰੀ ਵਸਤਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਧਣੀਆਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਉਸ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ 419 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿਚੋਂ 140 ਤੋਂ ਵੱਧ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਕਬਜ਼ੇ ਵਿਚ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ। ਤੱਖਰ ਦੇ ਰਾਜਪਾਲ ਅਬਦੁੱਲਾ ਕਾਰਲੁਕ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੇ ਇਸ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰੀ ਇਮਾਰਤਾਂ ਨੂੰ ਢਾਹ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਡਰੋਂ ਅਮਰੀਕਾ ਗੁਆਂਢੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ 50 ਹਜ਼ਾਰ ਅਫਗਾਨਾਂ ਨੂੰ ਪਨਾਹ ਦੀ ਭਾਲ ਵਿਚ

ਹੁਣ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਦਬਦਬੇ ਦਾ ਡਰ ਹੈ। 50 ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਅਫਗਾਨ ਨਾਗਰਿਕ ਦੇਸ਼ ਛੱਡਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅਮਰੀਕੀ ਸੈਨਾ ਗੁਆਂਢੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਅਫਗਾਨਾਂ ਨੂੰ ਪਨਾਹ ਦੇਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਵਿੱਚ ਹੈ ਜੋ ਅਮਰੀਕੀ ਸੈਨਾ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਇਸ ਦਾ ਐਲਾਨ ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਮੱਧ ਏਸ਼ੀਆ ਦੇ ਤਿੰਨ ਦੇਸ਼ਾਂ- ਕਜ਼ਾਕਿਸਤਾਨ, ਤਾਜਿਕਸਤਾਨ ਅਤੇ ਉਜ਼ਬੇਕਿਸਤਾਨ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸੇ ਸਮੇਂ, ਕਾਬੁਲ ਵਿੱਚ ਤੁਰਕੀ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਦੂਤਘਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀਜੇ ਲਈ ਅਰਜ਼ੀਆਂ ਆ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ।

ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਦੀ ਕਾਰਵਾਈ ਵਿੱਚ 143 ਤਾਲਿਬਾਨ ਮਾਰੇ ਗਏ

ਅਫਗਾਨ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲਾਂ ਅਤੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਵਿਚਾਲੇ ਲੜਾਈ ਚੱਲ ਪਈ ਹੈ। ਸੈਨਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 24 ਘੰਟਿਆਂ ਵਿੱਚ ਨਾਰੰਗਰ, ਕੰਧਾਰ, ਹੇਰਾਤ, ਗੇਰ, ਫਰਾਹ, ਸਮਗਨ, ਹੇਲਮੰਦ, ਬਦਖਸ਼ਾਨ ਅਤੇ ਕਾਬੁਲ ਪ੍ਰਾਂਤਾਂ ਵਿੱਚ 143 ਤਾਲਿਬਾਨ ਅੱਤਵਾਦੀ ਮਾਰੇ ਗਏ।

Real Estate