ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ WHO ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਸਹੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਜਾਂਚ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕੇਗਾ

204

ਪਿਛਲੇ ਡੇਢ ਸਾਲ ਤੋਂ ਡਬਲਯੂ ਐਚ ਓ ‘ਤੇ ਉੱਤੇ ਭਾਰੀ ਹੈ ਚੀਨ

ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਬਾਰੇ ਅਗਲੀ ਜਾਂਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਪਰ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਵਿਗਿਆਨੀ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਨੂੰ ਜਾਂਚ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਨਹੀਂ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ। ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਅਮਰੀਕਾ ਅਤੇ ਚੀਨ ਵਿਚਾਲੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਤਣਾਅ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਜਾਂਚ ਦੇ ਸਹੀ ਨਤੀਜੇ ‘ਤੇ ਨਹੀਂ ਪਹੁੰਚ ਸਕੇਗਾ। ਦਰਅਸਲ, ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿਚ, ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੇ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਮੁਖੀ ਡਾ: ਮਾਈਕਲ ਰਿਆਨ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਅਸੀਂ ਜਾਂਚ ਦੇ ਅਗਲੇ ਪੜਾਅ ਦੀ ਤਿਆਰੀ’ ਤੇ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਪਰ WHO ਚੀਨ ਨੂੰ ਜਾਂਚ ਵਿਚ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਨ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦਾ। ਉਹ ਸਿਰਫ ਬੇਨਤੀ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੀ ਜਾਂਚ ਸਫਲ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦੀ। ਜੋਰਟਾਉਨ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਵਿਚ ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਅਧਿਕਾਰੀ ਲਾਰੈਂਸ ਗੋਸਟਿਨ ਵੀ ਅਜਿਹਾ ਕਹਿਣ ਵਾਲਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਹਨ। ਗੋਸਟਿਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਡੇਢ ਸਾਲ ਤੋਂ ਚੀਨ ਡਬਲਯੂ ਐਚ ਓ ‘ਤੇ ਉੱਤੇ ਭਾਰੀ ਹੈ ।

ਪਹਿਲੀ ਜਾਂਚ ਵਿਚ, ਇਹ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ – ਕੋਰੋਨਾ ਲੈਬ ਵਿਚੋਂ ਬਾਹਰ ਨਹੀਂ ਆਇਆ

ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਅਤੇ ਚੀਨ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਦੇ ਸੰਬੰਧ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸੰਯੁਕਤ ਅਧਿਐਨ ਕੀਤਾ। ਇਸਦੇ ਪਹਿਲੇ ਹਿੱਸੇ ਦੇ ਸਿੱਟੇ ਵਜੋਂ, ਇਹ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਿਸੇ ਜਾਨਵਰ ਤੋਂ ਕਿਸੇ ਇਨਸਾਨ ਵਿਚ ਆਇਆ ਹੈ। ਵਾਇਰਸ ਕਿਸੇ ਵੀ ਲੈਬ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਨਹੀਂ ਆਇਆ। ਇਹ ਇਲਜ਼ਾਮ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਵੁਹਾਨ ਸ਼ਹਿਰ ਦੀ ਲੈਬ ਵਿਚੋਂ ਉੱਭਰੀ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਪਹਿਲਾਂ ਇਸ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਫੈਲ ਗਈ। ਅਮਰੀਕਾ ਚੀਨ ਅਤੇ ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੀ ਸਾਂਝੀ ਜਾਂਚ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਯੂਐਸ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਜੋ ਬਿਡੇਨ ਨੇ ਖੁਫੀਆ ਵਿਭਾਗ ਨੂੰ ਇਕ ਸਮੀਖਿਆ ਰਿਪੋਰਟ ਪੇਸ਼ ਕਰਨ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਵੀ ਦਿੱਤੇ ਹਨ ।

Real Estate