ਚੀਨ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਹੈ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦਾ ਕੋਈ ਅਹੁਦਾ, ਫਿਰ ਜਿਨਪਿੰਗ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਕਿਵੇਂ ਕਹਾਉਂਦਾ ?

228

ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਚੀਨ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਤਿਉਹਾਰ ਦਾ ਮਾਹੌਲ ਹੈ। ਚੀਨ ਦੀ ਕਮਿਊਨਿਸਟ ਪਾਰਟੀ (ਸੀਸੀਪੀ) ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਨੂੰ 100 ਸਾਲ ਹੋ ਗਏ ਹਨ, ਜਿਸ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਸੱਤਾ ਉੱਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ। ਸੱਤਾਧਾਰੀ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਮੁਖੀ ਸ਼ੀ ਜਿਨਪਿੰਗ ਕੋਲ ਚੀਨ ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਅਹੁਦੇ ਹਨ। 1 ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਚੇਅਰਮੈਨ ਇਸ ਦੇ ਤਹਿਤ, ਉਹ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਮੁੱਖ ਸ਼ਾਸਕ ਹੈ। 2 ਕੇਂਦਰੀ ਮਿਲਟਰੀ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ। ਇਸਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਹਰ ਕਿਸਮ ਦੀਆਂ ਚੀਨੀ ਸੈਨਾ ਦਾ ਕਮਾਂਡਰ ਇਨ ਕਮਾਂਡਰ ਹੈ। ਤੀਸਰਾ ਅਤੇ ਆਖਰੀ ਅਹੁਦਾ ਚੀਨੀ ਕਮਿਊਨਿਸਟ ਪਾਰਟੀ ਸੀਸੀਪੀ ਦਾ ਮੁਖੀ ਹੈ। 1954 ਦੇ ਚੀਨੀ ਸੰਵਿਧਾਨ ਅਨੁਸਾਰ, ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਵਿਚ ਚੀਨ ਦੇ ਸ਼ਾਸਕ ਨੂੰ ਸਿਰਫ ਚੇਅਰਮੈਨ ਕਿਹਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਕੀ ਜਿਨਪਿੰਗ ਨੂੰ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਕਿਹਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਚੀਨ ਵਿੱਚ ਤਾਂ ਇਹ ਅਹੁਦਾ ਨਹੀਂ ਹੈ?

ਇਹ ਇਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਦਿਲਚਸਪ ਮਾਮਲਾ ਹੈ। ਚੀਨ ਦੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਵਿਚ ਕੋਈ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨਹੀਂ ਹੈ। 2020 ਵਿਚ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਦੀ ਰਿਪਬਲੀਕਨ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਸਕਾਟ ਪੈਰੀ ਨੇ ਅਮਰੀਕੀ ਕਾਂਗਰਸ ਨੂੰ ਇਕ ਬਿੱਲ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ੀ ਜਿਨਪਿੰਗ ਨੂੰ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੀ ਬਜਾਏ ਤਾਨਾਸ਼ਾਹ ਅਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਚੀਨ ਵਿਚ ਲੋਕਤੰਤਰ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਜਿਨਪਿੰਗ ਨੂੰ ਚੁਣਿਆ ਨਹੀਂ ਗਿਆ ਹੈ। ਪੈਰੀ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਜਿੰਪਿੰਗ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਚੀਨੀ ਸ਼ਾਸਕ ਨੂੰ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨਹੀਂ ਬੁਲਾਇਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰਤ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਲਿਖਿਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ। ਸੀ ਐਨ ਐਨ ਨੇ ਇਸ ਸਾਲ ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਜਿਨਪਿੰਗ ਨੂੰ ‘ਹਰ ਚੀਜ ਦਾ ਚੇਅਰਮੈਨ’ ਕਿਹਾ ਹੈ।
ਜਿਨਪਿੰਗ ਨੂੰ ‘ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ’ ਅਖਵਾਉਣ ‘ਤੇ ਭੰਬਲਭੂਸਾ ਹੈ। ਅਤੇ ਇਸੇ ਕਾਰਨ ਵਿਵਾਦ ਹੋਏ ਸਨ। ਜਿਨਪਿੰਗ ਨੇ ਚੀਨ ਵਿੱਚ ਜੋ ਵੀ ਅਹੁਦੇ ਸੰਭਾਲਿਆ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਵੀ ‘ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ’ ਦਾ ਸਿਰਲੇਖ ਨਹੀਂ ਮਿਲਿਆ। ਨਾ ਹੀ ਚੀਨੀ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿਚ ਇਸ ਸ਼ਬਦ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਹੈ। ਜਦੋਂ 1980 ਵਿਚ ਚੀਨੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਖੁੱਲ੍ਹੀ, ਚੀਨੀ ਸ਼ਾਸਕ ਨੂੰ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਵਿਚ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਤਕਨੀਕੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ। ਜਿਨਪਿੰਗ ਸੀਸੀਪੀ ਮੁਖੀ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਮੁਖੀ ਹਾਕਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਉਹ ਬਿਲਕੁਲ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ। ਉਸਨੂੰ ਸਿੱਧਾ ‘ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ’ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ।

Real Estate