ਇੱਕ ਪਰਿਵਾਰ ਪੰਛੀਆਂ ਨੂੰ ਦਾਣੇ ਪਾਉਂਦਾ ਸੀ, ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਗੁਆਂਢੀਆਂ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ‘ਤੇ ਲਗਾਈ ਰੋਕ

207

ਮੁੰਬਈ ਸਿਵਲ ਕੋਰਟ ਨੇ ਵਰਲੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਇਕ ਅਪਾਰਟਮੈਂਟ ਵਿਚ ਰਹਿੰਦੇ ਇਕ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਬਾਲਕੋਨੀ ਵਿਚ ਕਬੂਤਰਾਂ ਨੂੰ ਦਾਣੇ ਪਾਉਣ ਤੇ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਬਿਲਡਿੰਗ ਵਿੱਚ ਕਬੂਤਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਧਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗੁਆਂਢੀਆਂ ਨੇ ਇਸ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਹ ਕੇਸ 2009 ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਬਿਲਡਿੰਗ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੇ ਦਿਲੀਪ ਸ਼ਾਹ ਦੇ ਉਪਰਲੇ ਫਲੈਟ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਜਾਨਵਰ ਪ੍ਰੇਮੀ ਰਹਿਣ ਆਇਆ ਉਸਨੇ ਆਪਣੀ ਬਾਲਕੋਨੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਧਾਤੂ ਦੀ ਟਰੇ ਵਿੱਚ ਪੰਛੀਆਂ ਨੂੰ ਬੈਠਣ ਅਤੇ ਖਾਣ ਲਈ ਇੱਕ ਵੱਡੀ ਜਗ੍ਹਾ ਬਣਾਈ। ਜਿਸ ਤੇ ਉੱਥੇ ਹੀ ਰਹਿੰਦੇ ਬਜ਼ੁਰਗ ਜੋੜੇ ਦਿਲੀਪ ਸ਼ਾਹ ਅਤੇ ਉਸ ਦੀ ਪਤਨੀ ਨੇ ਦੋਸ਼ ਲਾਇਆ ਕਿ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੈਂਕੜੇ ਪੰਛੀ, ਕਬੂਤਰ ਇਥੇ ਆਉਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਏ। ਸ਼ੁਰੂ ਵਿਚ, ਪੰਛੀਆਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਫੀਡ ਅਤੇ ਹੋਰ ਖਾਣ ਪੀਣ ਦੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਵੀ ਬਜ਼ੁਰਗ ਜੋੜੇ ਦੇ ਫਲੈਟ ਦੇ ਸਲਾਈਡਿੰਗ ਵਿੰਡੋ ਦੇ ਚੈਨਲ ‘ਤੇ ਡਿੱਗਣ ਲੱਗੀਆਂ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਇਹਨਾਂ ਨੂੰ ਡਿੱਗਣ ਤੋਂ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ,ਤੇ ਇਹ ਦਾਣਾ ਡਿੱਗਣਾ ਬੰਦ ਹੋ ਗਿਆ, ਪਰ ਬਜ਼ੁਰਗ ਜੋੜੇ ਅਨੁਸਾਰ ਪੰਛੀਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਰੌਲਾ ਵੱਧਦਾ ਰਿਹਾ ।
ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਾਲ 2011 ਵਿੱਚ, ਦਿਲੀਪ ਸ਼ਾਹ ਨੇ ਜਿਗਿਸ਼ਾ ਠਾਕੁਰ ਅਤੇ ਪਦਮ ਠਾਕੁਰ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਸਿਵਲ ਕੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕੇਸ ਦਾਇਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਸ਼ਾਹ ਨੇ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਥੇ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਪੰਛੀਆਂ ਦੀਆਂ ਬਿੱਠਾਂ ਅਤੇ ਦਾਣੇ ਵੀ ਹੇਠਾਂ ਡਿੱਗਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਬਾਲਕੋਨੀ ਵਿਚ ਬਦਬੂ ਆਉਂਦੀ ਹੈ।
ਸ਼ਾਹ ਜੋੜੇ ਨੇ ਦੋਸ਼ ਲਾਇਆ ਸੀ ਕਿ ਪੰਛੀਆਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਅਨਾਜ ਵਿੱਚ ਛੋਟੇ ਕੀੜੇ-ਮਕੌੜੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੁੰਦੇ ਸਨ। ਬਜ਼ੁਰਗ ਔਰਤ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਚਮੜੀ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਸੀ, ਜੋ ਕਿ ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਖਰਾਬ ਹੋ ਗਈ । ਉਸ ਨੇ ਇਸ ਬਾਰੇ ਕਈ ਵਾਰ ਠਾਕੁਰ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਵੀ ਸੂਚਿਤ ਕੀਤਾ, ਪਰ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਇਸ ਵੱਲ ਕੋਈ ਧਿਆਨ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਦੇ ਉਲਟ, ਉਸਨੇ ਬਜ਼ੁਰਗ ਜੋੜੇ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਪੰਛੀਆਂ ਲਈ ਭੋਜਨ ਅਤੇ ਪਾਣੀ ਪਾਉਣ ਵਰਗਾ ਦਿਆਲੂ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਰੁਕਾਵਟ ਨਾ ਬਣਨ ਅਤੇ ਤੇ ਅਨਾਜ ਨੂੰ ਡਿੱਗਣ ਨੂੰ ਸਹਿਣ ਕਰਨ।
ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦਿਲੀਪ ਸ਼ਾਹ ਨੇ ਅਦਾਲਤ ਜਾਣ ਦਾ ਮਨ ਬਣਾ ਲਿਆ। ਇਹ ਮਾਮਲਾ ਜਸਟਿਸ ਏ ਐੱਚ ਲੱਦਾਦ ਕੋਲ ਗਿਆ ਅਤੇ ਦੋਵਾਂ ਧਿਰਾਂ ਦੀਆਂ ਦਲੀਲਾਂ ਸੁਣਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਮੇਰੀ ਰਾਏ ਵਿੱਚ, ਪਰਿਵਾਰ ਦਾ ਧਾਤੂ ਦੀਆਂ ਟਰੇਆਂ ਵਿੱਚ ਪੰਛੀਆਂ ਨੂੰ ਭੋਜਨ ਦੇਣ ਦਾ ਕੰਮ ਜੋੜੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਬਾਲਕੋਨੀ ਇਸ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਨਾਲ ਲੱਗਦੀ ਹੈ। ਬਾਲਕੋਨੀ, ਬਿਲਕੁਲ ਉਥੇ ਹੀ। ‘ ਹਾਲਾਂਕਿ, ਠਾਕੁਰ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਰਾਹਤ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਸੁਸਾਇਟੀ ਨੂੰ ਅਜਿਹੀ ਜਗ੍ਹਾ ਤੈਅ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਹੈ ਜਿੱਥੇ ਉਹ ਪੰਛੀਆਂ ਨੂੰ ਭੋਜਨ ਦੇ ਸਕਣ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਠਾਕੁਰ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਪੰਛੀਆਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਬਾਲਕਨੀ ਵਿੱਚ ਨਾ ਖੁਆਉਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਹੈ।

Real Estate