ਦੂਜੀ ਲਹਿਰ ਦੌਰਾਨ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਨੇ ਲੋੜ ਤੋਂ 4 ਗੁਣਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤੀ 12 ਸੂਬਿਆਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ !

232

ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਦੂਸਰੀ ਲਹਿਰ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ, ਆਕਸੀਜਨ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕੇਂਦਰ ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਸਰਕਾਰ ਵਿਚਕਾਰ ਵਿਵਾਦ ਹੁਣ ਇੱਕ ਹੋਰ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ ਇਕ ਪੈਨਲ ਨੇ ਆਪਣੀ ਅੰਤ੍ਰਿਮ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਦਿੱਲੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਸਿਖਰ ‘ਤੇ ਸੀ ਤਾਂ ਲੋੜ ਨਾਲੋਂ 4 ਗੁਣਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਨਾਲ 12 ਰਾਜਾਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਹੋਈ। ਦਿੱਲੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਦੂਜੀ ਲਹਿਰ ਦੇ ਸਮੇਂ ਕੇਂਦਰ ਤੋਂ 1,140 ਮੀਟ੍ਰਿਕ ਟਨ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਹ ਦਿੱਲੀ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਾਲੋਂ 4 ਗੁਣਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੈ। ਉਸ ਸਮੇਂ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਆਕਸੀਜਨ ਦੇ ਬਿਸਤਰਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਦਿੱਲੀ ਨੂੰ ਸਿਰਫ 289 ਮੀਟ੍ਰਿਕ ਟਨ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਸੀ।
ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਦਿੱਲੀ ਨੂੰ 284 ਤੋਂ 372 ਮੀਟ੍ਰਿਕ ਟਨ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਸੀ, ਪਰ ਵਧੇਰੇ ਸਪਲਾਈ ਦੀ ਮੰਗ ਕਾਰਨ ਇਸ ਦਾ ਅਸਰ ਦੂਜੇ ਰਾਜਾਂ’ ਤੇ ਪਿਆ। ਪੈਨਲ ਦਿੱਲੀ ਦੇ 4 ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਬੰਧਕਾਂ ਤੋਂ ਵੀ ਪੁੱਛਗਿੱਛ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਬਿਸਤਰਿਆਂ ਅਨੁਸਾਰ ਵਧੇਰੇ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਖਪਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਸਿੰਘਲ ਹਸਪਤਾਲ, ਅਰੁਣਾ ਆਸਿਫ ਅਲੀ ਹਸਪਤਾਲ, ਈਐਸਆਈਸੀ ਮਾਡਲ ਹਸਪਤਾਲ ਅਤੇ ਲਾਈਫਰੇਅ ਹਸਪਤਾਲ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਇਨ੍ਹਾਂ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਨੇ ਗਲਤ ਅੰਕੜੇ ਦਿੱਤੇ ਅਤੇ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨੂੰ ਵਧਾਇਆ ਹੈ।
ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਦੂਜੀ ਲਹਿਰ ਦੇ ਦੌਰਾਨ, ਮਈ ਵਿੱਚ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਘਾਟ ਸੀ। ਦਿੱਲੀ ਸਰਕਾਰ ਅਤੇ ਕੁਝ ਨਿੱਜੀ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਨੇ ਇਸ ‘ਤੇ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦਾਇਰ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਆਕਸੀਜਨ ਸਪਲਾਈ ਤੁਰੰਤ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਫਿਰ ਜਸਟਿਸ ਡੀ ਵਾਈ ਚੰਦਰਚੂਦ ਅਤੇ ਜਸਟਿਸ ਐਮ ਆਰ ਸ਼ਾਹ ਦੀ ਬੈਂਚ ਨੇ 12 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਟਾਸਕ ਫੋਰਸ ਬਣਾਈ। ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਕਮੇਟੀ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਅਤੇ ਮੰਗ ਬਾਰੇ ਆਡਿਟ ਰਿਪੋਰਟ ਮੰਗੀ ਸੀ। ਕਮੇਟੀ ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਦੇ 10 ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਡਾਕਟਰਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ 2 ਸਰਕਾਰੀ ਅਧਿਕਾਰੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਕਮੇਟੀ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਰਿਪੋਰਟ ਪੇਸ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਛੇ ਮਹੀਨੇ ਦਾ ਸਮਾਂ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।
ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਡਿਪਟੀ ਸੀਐਮ ਮਨੀਸ਼ ਸਿਸੋਦੀਆ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਜਿਹੀ ਕੋਈ ਰਿਪੋਰਟ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਹ ਰਿਪੋਰਟ ਭਾਜਪਾ ਹੈੱਡਕੁਆਰਟਰ ਵਿਚ ਬੈਠ ਕੇ ਬਣਾਈ ਗਈ ਹੈ। ਸਿਸੋਦੀਆ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਜਦੋਂ ਦਿੱਲੀ ਵਿਚ ਆਕਸੀਜਨ ਦਾ ਸੰਕਟ ਸੀ, ਉਦੋਂ ਸਾਰੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਖੁਦ ਆਕਸੀਜਨ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਦੀ ਵੰਡ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਹ ਅਖੌਤੀ ਰਿਪੋਰਟ ਸਿਰਫ ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਦਫਤਰ ਵਿਚ ਬਣਾਈ ਗਈ ਹੈ ਅਤੇ ਹੁਣ ਝੂਠੇ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਮਨੀਸ਼ ਸਿਸੋਦੀਆ ਨੇ ਸਵਾਲ ਕੀਤਾ ਕਿ ਕੀ ਮਰੀਜ਼, ਡਾਕਟਰ, ਹਸਪਤਾਲ ਹਰ ਕੋਈ ਆਕਸੀਜਨ ਬਾਰੇ ਝੂਠ ਬੋਲ ਰਿਹਾ।”

Real Estate