ਵੁਹਾਨ ਲੈਬ ਚੀਨ ਦੇਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਪੁਰਸਕਾਰ !

248

ਲੱਖਾਂ ਜਾਨਾਂ ਲੈਣ ਵਾਲੇ ਕਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਜਿਸ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਚੀਨ ਵਿਚ ਵੁਹਾਨ ਲੈਬ ਤੋਂ ਹੋਈ ਦੱਸੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਹੁਣ ਇਸ ਵਿਵਾਦਿਤ ਲੈਬ ਨੂੰ ਚੀਨ ਦੁਆਰਾ ਪੁਰਸਕਾਰ ਲਈ ਨਾਮਜ਼ਦ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਚੀਨ ਨੇ ਵੁਹਾਨ ਵਿਚ ਇਸ ਵਿਵਾਦਿਤ ਲੈਬ ਨੂੰ ਚੀਨੀ ਵਿਗਿਆਨ ਅਕਾਡੇਮੀ ਦੁਆਰਾ ਨਾਮਜ਼ਦ ਕੀਤਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਇਸ ਨੂੰ ਕੋਵਿਡ -19 ‘ਤੇ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਖੋਜ ਕਰਨ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਵਿਚ ਕੀਤੇ ਗਏ ਯਤਨਾਂ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਪੁਰਸਕਾਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇ। ਇਹ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਵਿਚ ਦੱਸਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਚੀਨ ਦੀ ਅਕਾਡੇਮੀ ਆਫ ਸਾਇੰਸਜ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ “ਇਸ ਲੈਬ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਖੋਜ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਇਸ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਮੁੱਢ, ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਵਿਗਿਆਨ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਵੱਧਣ ਦੀ ਵਿਧੀ ਨੂੰ ਸਮਝਣ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ, ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਦਵਾਈਆਂ ਅਤੇ ਟੀਕੇ ਬਣਾਉਣ ਦਾ ਰਸਤਾ ਸਾਫ਼ ਹੋ ਗਿਆ। ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਵੂਹਾਨ ਲੈਬ ਨੇ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਫੈਲਣ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਵਿਗਿਆਨਕ ਅਤੇ ਤਕਨੀਕੀ ਸਹਾਇਤਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀ।”
ਅਕਾਡੇਮੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਵੁਹਾਨ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਵਾਇਰੋਲੋਜੀ ਦੀ ਖੋਜ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੀ ਰੋਕਥਾਮ ਅਤੇ ਕੋਰੋਨਾ ਟੀਕਾ ਦੀ ਸਿਰਜਣਾ ਲਈ ਬੇਮਿਸਾਲ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ ਹੈ। ਡਾ ਫੋਸੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ, ਸ਼ੁਰੂ ਤੋਂ ਹੀ, ਉਹ ਪ੍ਰਯੋਗਸ਼ਾਲਾ ਵਿਚ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਲੀਕ ਹੋਣ ਦੇ ਸਿਧਾਂਤ ਤਿਆਰ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਮੰਨਿਆ ਕਿ ਇਹ ਸ਼ਾਇਦ ਇਕ ਇੰਜੀਨੀਅਰ ਤੋਂ ਵਾਇਰਸ ਗਲਤੀ ਨਾਲ ਪ੍ਰਯੋਗਸ਼ਾਲਾ ਵਿਚੋਂ ਲੀਕ ਹੋ ਗਿਆ।ਹਾਲਾਂਕਿ ਲੀਕ ਸਿਧਾਂਤ ਦੀ ਹਮਾਇਤ ਕਰਦਿਆਂ, ਫੋਸੀ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦੇ ਫੈਲਣ ਕਾਰਨ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਵਧੇਰੇ ਹੈ। 1 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨਾਲ ਇੱਕ ਫੋਨ ਕਾਲ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਫੋਸੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਮੈਨੂੰ ਬਹੁਤ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਯਾਦ ਹੈ ਕਿ ਅਸੀਂ ਉਸ ਸਮੇਂ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਨਾਲ ਵੇਖਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ। ਲਾਗ ਬਿਮਾਰੀ ਮਾਹਰ ਕ੍ਰਿਸਟਨ ਐਂਡਰਸਨ ਵੀ ਉਸ ਕਾਨਫਰੰਸ ਦੇ ਸੱਦੇ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਸੀ। ਇਹ ਐਂਡਰਸਨ ਸੀ ਜਿਸਨੇ ਕਾਲ ਤੋਂ ਇੱਕ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਫੌਸੀ ਨੂੰ ਇੱਕ ਈਮੇਲ ਵਿਚ ਕੋਰੋਨਾਵਾਇਰਸ ਦੀਆਂ ਅਸਾਧਾਰਨ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਉਸਨੇ ਇਸਦੇ ਕੁਝ ਇੰਜਨੀਅਰ-ਪੇਸ਼ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰਨ ਲਈ ਇਸਦੇ ਸਾਰੇ ਕ੍ਰਮਾਂ ਦੀ ਨੇੜਿਓਂ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ।

Real Estate