ਟਰੰਪ ਕੋਰੋਨਾ ਪੀੜਿਤ ਅਮਰੀਕੀਆਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਟਾਪੂ ਤੇ ਛੱਡ ਦੇਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਸੀ !

226

ਅਮਰੀਕਾ ਦਾ ਸਾਬਕਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ, ਜੋ ਅਕਸਰ ਵਿਵਾਦਾਂ ਵਿਚ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ, ਇਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਸੁਰਖੀਆਂ ਵਿਚ ਹਨ। ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ, ਟਰੰਪ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਨਾਲ ਪੀੜਿਤ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਗੁਆਂਟਾਨਾਮੋ ਬੇ ਵਿੱਚ ਭੇਜਣ ਦੀ ਵਕਾਲਤ ਕੀਤੀ। ਇਹ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਦਾਅਵਾ ਇਕ ਨਵੀਂ ਕਿਤਾਬ ਵਿਚ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਪੋਸਟ ਦੇ ਦੋ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ- ਯਾਸਮੀਨ ਅਬੂਟਲੇਬ ਅਤੇ ਡੈਮੀਅਨ ਪਲੇਟਾ ਦੀ ਕਿਤਾਬ ਦਾ ਨਾਮ, ‘ਨਾਈਟਮੇਅਰ ਸੀਨਰੀਓ: ਇਨਸਾਈਡ ਟਰੰਪ ਐਡਮਨਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਰਿਸਪਾਂਸ ਟੂ ਦ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਚੇਂਜ ਹਿਸਟਰੀ ’ ਹੈ । ਕਿਤਾਬ ਦੇ ਕੁਝ ਅੰਸ਼ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ।
ਫਰਵਰੀ 2020 ਵਿਚ ਵ੍ਹਾਈਟ ਹਾਊਸ ਵਿਚ ਹੋਈ ਇਕ ਬੈਠਕ ਵਿਚ, ਟਰੰਪ ਨੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪੁੱਛਿਆ, ‘ਕੀ ਸਾਡੇ ਕੋਲ ਅਜਿਹਾ ਟਾਪੂ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜੋ ਸਾਡੇ ਅਧੀਨ ਹੈ ? ਗੁਆਂਟਾਨਾਮੋ ਬੇ ਬਾਰੇ ਕੀ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ? ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਟਰੰਪ ਨੇ ਕਥਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਅਸੀਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਆਯਾਤ ਕਰਦੇ ਹਾਂ, ਪਰ ਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਆਯਾਤ ਨਹੀਂ ਕਰਨ ਜਾ ਰਹੇ।
ਜਦੋਂ ਟਰੰਪ ਨੇ ਦੁਬਾਰਾ ਅਜਿਹੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਉਸਦੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਉਸਨੂੰ ਉਥੇ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ। ਗੁਆਨਾਤਾਨੋ ਬੇ ਆਈਲੈਂਡ ਕਿ ਕਿਊਬਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਅਮਰੀਕੀ ਸੈਨਿਕ ਅੱਡਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬਦਨਾਮ ਨਜ਼ਰਬੰਦੀ ਕੈਂਪ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਟਰੰਪ ਨੇ ਕਥਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਕਿਹਾ, ਅਮਰੀਕਾ ਵਿਚ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਕਾਰਨ ਸਥਿਤੀ ਇੰਨੀ ਮਾੜੀ ਨਹੀਂ ਸੀ।
ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਨੂੰ ਸਹੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾ ਸੰਭਾਲਣ ਲਈ ਟਰੰਪ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੂੰ ਲਗਾਤਾਰ ਅਲੋਚਨਾ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਹੈ। ਜੌਨਸ ਹਾਪਕਿਨਜ਼ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਕੋਰੋਨਾ ਕਾਰਨ 6 ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਮੌਤਾਂ ਹੋਈਆਂ ਸਨ, ਜਿੰਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 4 ਲੱਖ ਮੌਤਾਂ ਟਰੰਪ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਦੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ਦੌਰਾਨ ਹੋਈਆਂ।

Real Estate