ਬੁੱਢੀ ਹੁੰਦੀ ਆਬਾਦੀ, ਇਸ ਖੁਸ਼ਹਾਲ ਮੁਲਕ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਬਾਹਰੋਂ ਆ ਕੇ ਵਸਣਾ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦਾ !

125

ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਖੁਸ਼ਹਾਲ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਫਿਨਲੈਂਡ ਆਪਣੇ ਸਭ ਤੋਂ ਚੰਗੇ ਜੀਵਨ ਪੱਧਰ, ਸੁਖ-ਸਹੂਲਤਾਂ ਅਤੇ ਸਿਸਟਮ ਲਈ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਪਰ ਫਿਨਲੈਂਡ ਇੱਕ ਗੱਲ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਚਿੰਤਤ ਹੈ । ਉਹ ਹੈ- ਦੇਸ਼ ਦੀ ਬੁੱਢੀ ਹੁੰਦੀ ਆਬਾਦੀ, ਜਿਸ ਦੇ ਚਲਦੇ ਫਿਨਲੈਂਡ ਕਾਮੇਆਂ ਦੀ ਘਾਟ ਨਾਲ ਜੂਝਣ ਲਗਾ ਹੈ । ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਫਿਨਲੈਂਡ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਦੂੱਜੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਲੋਕ ਇੱਥੇ ਆ ਕੇ ਬਸ ਜਾਣ। ਅਕੈਡਮੀ ਆਫ ਫਿਨਲੈਂਡ ਦੇ ਰਿਸਰਚ ਫੈਲੋ ਚਾਰਲਸ ਮੈਥੀਜ਼ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ- ‘ਫਿਨਲੈਂਡ ਕਾਰੋਬਾਰ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਦੀ ਅਯੋਗਤਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅੱਜ ਮੁਸ਼ਕਲ ਦੌਰ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਆਬਾਦੀ ਵੱਧਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਸਾਨੂੰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ। ਬੁਢਾਪੇ ਨਾਲ ਢਕਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਅਬਾਦੀ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਲਈ ਸਾਨੂੰ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ।
ਇੱਥੇ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਅਤੇ ਸਮਾਜਿਕ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਫਿਨਲੈਂਡ ਨਾ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਹੇਲਿੰਸਕੀ ਦੇ ਮੇਅਰ ਜੋਹਨ ਵਾਪਾਵੁਰੀ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਹੇਲਿੰਸਕੀ ਵਿੱਚ ਆਉਣ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਕੰਮ ਲੱਭਣ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਇਕੱਲੇ ਆਉਣਾ ਹੈ। ਉਸਦੀ ਪਤਨੀ ਜਾਂ ਪਤੀ ਨੂੰ ਨੌਕਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮੁਸ਼ਕਲ ਆਉਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਕਾਰਨ ਵੀ ਲੋਕ ਫਿਨਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਵਸਣਾ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ, ਮੈਥਿਜ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ 2013 ਵਿੱਚ ਵਾਸਾ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ 8 ਵਿੱਚੋਂ 5 ਸਪੈਨਿਸ਼ ਨਰਸਾਂ ਦੀ ਭਰਤੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਕੁਝ ਮਹੀਨਿਆਂ ਬਾਅਦ, ਉਸਨੇ ਮਹਿੰਗਾਈ, ਠੰਡੇ ਮੌਸਮ ਅਤੇ ਭਾਸ਼ਾ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ, ਨੌਕਰੀ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ।
ਵਿਸ਼ਵ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ: ਫਿਨਲੈਂਡ ਲਗਾਤਾਰ ਚੌਥੇ ਸਾਲ ਚੋਟੀ ‘ਤੇ ਹੈ
ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਫਿਨਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਹਰੇਕ 100 ਕਾਰਜਸ਼ੀਲ ਉਮਰ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ 39.2% ਦੀ ਉਮਰ 65 ਸਾਲ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੈ। ਬਜ਼ੁਰਗ ਆਬਾਦੀ ਵਿਚ ਫਿਨਲੈਂਡ ਜਾਪਾਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੂਜੇ ਨੰਬਰ ‘ਤੇ ਹੈ। 2030 ਤੱਕ, ਬੁ ਅਗੲਾਪਾ ਨਿਰਭਰਤਾ ਅਨੁਪਾਤ 47.5 ਤੱਕ ਵਧ ਜਾਵੇਗਾ। ਫਿਨਲੈਂਡ ਨੂੰ ‘ਵਰਲਡ ਹੈਪੀਨੇਸ ਰਿਪੋਰਟ’ ਵਿਚ ਲਗਾਤਾਰ ਚੌਥੀ ਵਾਰ ਸਥਾਨ ਮਿਲਿਆ ਹੈ।

Real Estate