MP : ਉਮਰਕੈਦ ਕੱਟ ਰਹੇ 400 ਬਲਾਤਕਾਰੀ ਪੈਰੋਲ ਉੱਤੇ ਛੁੱਟਣਗੇ , ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ 100 ਕੈਦੀ ਤਾਂ ਮਾਸੂਮ ਬੱਚੀਆਂ ਦੇ ਦੋਸ਼ੀ ਹਨ !

132

ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਸਰਕਾਰ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਉਮਰ ਕੈਦ ਕੱਟ ਰਹੇ ਬਲਾਤਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਮਾਰੀ ਵਿੱਚ ਪੈਰੋਲ ਉੱਤੇ ਰਿਹਾ ਛੱਡਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਹੈ। 5 ਜੂਨ ਨੂੰ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਸਾਰੇ ਜੇਲ੍ਹ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਸੰਬੰਧ ਵਿੱਚ ਪੱਤਰ ਲਿਖਿਆ ਹੈ। ਭੋਪਾਲ ਦੀ ਸੈਂਟਰਲ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿੱਚ ਅਜਿਹੇ 400 ਬੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ 100 ਬੰਦੀ ਅਜਿਹੇ ਹਨ ਜੋ ਨਬਾਲਿਗ ਬੱਚੀਆਂ ਨਾਲ ਜਬਰ-ਜਨਾਹ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਸੱਜਾ ਕੱਟ ਰਹੇ ਹਨ।
ਹਾਲਾਂਕਿ , ਇਹਨਾਂ ਬੰਦੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਪੈਰੋਲ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਹੈ , ਪਰ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿਭਾਗ ਦਾ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਸੁਪ੍ਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ 2015 ਦੇ ਉਸ ਫੈਸਲੇ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕੋਰਟ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਸ਼ਬਦਾਂ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਅਜਿਹੇ ਬੰਦੀ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕੁਕਰਮ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਜਾਂਚ ਏਜੰਸੀਆਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਸਜਾ ਹੋਈ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਰਿਹਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ।
ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਤੋਂ ਪੀੜਿਤ ਪਰਿਵਾਰ ਨਰਾਜ ਹਨ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਪੈਰੋਲ ਸਜ਼ਾ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਪੈਰੋਲ ਉੱਤੇ ਛੱਡਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜੇਲ੍ਹ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੂੰ ਪੀੜਿਤ ਪਰਵਾਰ ਦਾ ਵੀ ਪੱਖ ਜਾਨਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ । ਹਾਲਾਂਕਿ ਡੀਆਈਜੀ ਜੇਲ੍ਹ ਵਿਭਾਗ ਸੰਜੈ ਪੰਡਿਤ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਸੁਪ੍ਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਉੱਤੇ ਹੀ ਬੰਦੀਆਂ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ 60 ਦਿਨ ਅਤੇ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ 30 ਦਿਨ ਦੀ ਪੈਰੋਲ ਮੰਜੂਰ ਹੈ । ਬਲਾਤਕਾਰ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਉਮਰ ਕੈਦ ਸਜ਼ਾ ਕੱਟ ਰਹੇ ਬੰਦੀਆਂ ਦੀ ਪੈਰੋਲ ਉੱਤੇ ਰੋਕ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਪੈਰੋਲ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਰਹੀ ਹੈ। ਹਰ ਇੱਕ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਮੈਰਿਟ ਦੇ ਆਧਾਰ ਉੱਤੇ ਪੈਰੋਲ ਤੈਅ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ।
ਇੱਕ ਜੇਲ੍ਹ ਅਫਸਰ ਅਨੁਸਾਰ ਸਰਕਾਰਾਂ ਅਜਿਹੇ ਬੰਦੀਆਂ ਨੂੰ ਸਜ਼ਾ ਮਾਫੀ ਦੇ ਕੇ ਰਿਹਾ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ । ਅਜਿਹੇ ਕੈਦੀਆਂ ਦੀ ਤਾਂ ਲਾਸ਼ ਹੀ ਜੇਲ੍ਹ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪੈਰੋਲ ਦੇਣਾ ਠੀਕ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਜੇਲ੍ਹ ਵਾਪਸ ਪਰਤਣ ਦੀਆਂ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਘੱਟ ਰਹਿੰਦੀਆਂ ਹਨ ।
ਪੀੜਿਤਾਂ ਦਾ ਦਰਦ
31 ਅਕਤੂਬਰ 2017 ਨੂੰ ਹਬੀਬਗੰਜ ਰੇਲਵੇ ਟ੍ਰੈਕ ਉੱਤੇ ਵਿਦਿਆਰਥਣ ਨਾਲ ਗੈਂਗਰੇਪ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਨੂੰ ਕੋਰਟ ਨੇ ਉਮਰਕੈਦ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਹੁਣ ਇਹ ਬੰਦੀ ਵੀ ਪੈਰੋਲ ਉੱਤੇ ਬਾਹਰ ਆਉਣਗੇ। ਪੀੜਿਤ ਵਿਦਿਆਰਥਣ ਦੇ ਪਿਤਾ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ “ਉਸ ਦਿਨ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕਰਕੇ ਰੂਹ ਕੰਬ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਧੀ ਨੂੰ ਅੱਜ ਵੀ ਘਰ ਵਲੋਂ ਬਾਹਰ ਨਿਕਲਣ ਵਿੱਚ ਡਰ ਲੱਗਦਾ ਹੈ । ਇਹਨਾਂ ਕੈਦੀਆਂ ਨੂੰ ਪੈਰੋਲ ਉੱਤੇ ਛੱਡਣਾ ਸਾਨੂੰ ਜਿਉਂਦੇ ਜੀਅ ਮਾਰਨ ਵਰਗਾ ਹੈ । ਪੁਲਿਸ ਇਹਨਾਂ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਬਹੁਤ ਮੁਸ਼ਕਲ ਨਾਲ ਫੜ ਸਕੀ ਸੀ ।

Real Estate