ਗੁਜਰਾਤ ਦੀ ਸਾਬਰਮਤੀ ਨਦੀ ‘ਚ ਕੋਵਿਡ ਵਾਇਰਸ ਮਿਲਿਆ

108

ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਜਿੰਦਾ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਪਰ ਕੁਦਰਤੀ ਪਾਣੀ ਦੇ ਸਰੋਤਾਂ ਵਿਚ ਵੀ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਸਾਬਰਮਤੀ ਨਦੀ ਵਿਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ ਦੀ ਜੀਵਨ ਰੇਖਾ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇੱਥੋਂ ਲਏ ਗਏ ਸਾਰੇ ਨਮੂਨੇ ਪਾਜਿਟਿਵ ਪਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਸਾਬਰਮਤੀ ਦੇ ਨਾਲ, ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ, ਕੰਕਰਿਆ, ਚੰਦੋਲਾ ਝੀਲ ਦੇ ਹੋਰ ਜਲ ਸਰੋਤਾਂ ਤੋਂ ਲਏ ਗਏ ਨਮੂਨੇ ਵੀ ਪਾਜਿਟਿਵ ਨਿਕਲੇ ਹਨ।
ਅਸਾਮ ਦੇ ਗੁਹਾਟੀ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਵੀ ਨਦੀਆਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ‘ਚ ਭਾਰੂ ਨਦੀ ਵਿਚੋਂ ਲਿਆ ਗਿਆ ਇਕ ਨਮੂਨਾ ਪਾਜਿਟਿਵ ਪਾਇਆ ਗਿਆ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰੇ ਨਮੂਨਿਆਂ ਵਿਚ ਵਾਇਰਸਾਂ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੱਸੀ ਗਈ ਹੈ। ਆਈਆਈਟੀ ਗਾਂਧੀ ਨਗਰ ਸਮੇਤ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਅੱਠ ਅਦਾਰਿਆਂ ਨੇ ਸਾਂਝੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਅਧਿਐਨ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਸਕੂਲ ਆਫ ਵਾਤਾਵਰਣ ਵਿਗਿਆਨ, ਜੇ ਐਨ ਯੂ, ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਗਾਂਧੀਗਰ ਦੇ ਇੰਡੀਅਨ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਦੇ ਧਰਤੀ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਮਨੀਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਸੀਵਰੇਜ ਦੇ ਨਮੂਨੇ ਲੈ ਕੇ ਜਾਂਚ ਦੌਰਾਨ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਅਧਿਐਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਕੁਦਰਤੀ ਪਾਣੀ ਦੇ ਸਰੋਤ ਬਾਰੇ ਵੀ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਦੁਬਾਰਾ ਅਧਿਐਨ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਖੋਜਕਰਤਾਵਾਂ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਸਾਬਰਮਤੀ ਤੋਂ ਸਾਰੇ ਸੰਕਰਮਿਤ ਨਮੂਨੇ ਮਿਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗੁਹਾਟੀ ਵਿਚ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵੇਸਟ ਵਾਟਰ ਟਰੀਟਮੇਂਟ ਪਲਾਂਟ ਹਨ ਅਤੇ ਗੁਹਾਟੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵੀ ਪਲਾਂਟ ਨਹੀਂ ਹੈ । ਇਸ ਲਈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੋਨਾਂ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਦਾ ਚੋਣ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਸੈਂਪਲਿੰਗ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਗਈ ।

https://www.amarujala.com/india-news/corona-virus-found-in-sabarmati-river-gurarat-all-samples-infected

Real Estate