2020 ਵਿੱਚ ਦੁਨੀਆ ਦੇ 300 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਅਨਜਾਣ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਕੀਤੀ ਸੀ ਮਦਦ ਕੀਤੀ

297


ਅਮੀਰ ਮੁਲਕਾਂ ਮੁਕਾਬਲੇ ਗਰੀਬ ਮੁਲਕਾਂ ਦੇ ਲੋਕ ਰਹੇ ਅੱਗੇ

ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਮਾਰੀ ਨੇ ਦੁਨਿਆ ਭਰ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਦਾਨ ਕਰਨ ਦੀ ਸੋਚ ਨੂੰ ਵਧਾਇਆ ਹੈ। ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਸੰਸਥਾ ਚੈਰਿਟੀਜ ਏਡ ਫਾਉਂਡੇਸ਼ਨ ਦੇ ਵਰਲਡ ਗਿਵਿੰਗ ਇੰਡੇਕਸ 2021 ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਲੰਘੇ ਸਾਲ 2020 ਵਿੱਚ ਦੁਨੀਆ ਦੇ 55% ਯਾਨੀ ਕਰੀਬ 300 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਅਨਜਾਣ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕੀਤੀ ਸੀ। 31 % ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਨਕਦ ਦਾਨ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਹਰ 5ਵੇਂ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਸਵੈੱਛਿਕ ਰੂਪ ਨਾਲ ਸਮਾਜ ਸੇਵਾ ਵਿੱਚ ਸਮਾਂ ਲਗਾਇਆ। ਸੰਸਥਾ ਨੇ 114 ਦੇਸ਼ਾਂ ਦਾ ਸਰਵੇ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਸਾਰੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ 3 ਪਹਿਲੂਆਂ- ਅਨਜਾਣ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਨ, ਨਕਦ ਦਾਨ ਅਤੇ ਆਪਣਾ ਸਮਾਂ ਦੇ ਕੇ ਸਮਾਜਸੇਵਾ ਕਰਨਾ ਵਿੱਚ ਵੰਡਿਆ ਹੈ।
ਇਸਦੇ ਲਈ ਗੈਲਪ ਨੇ ਹਰ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ ਇੱਕ ਹਜਾਰ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਇੰਟਰਵਿਊ ਕੀਤੇ। ਕੁਲ 114 ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ 1। 21 ਲੱਖ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਦਸਤਖ਼ਤ ਲਏ ਗਏ ਹਨ। ਇਸ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਇੰਡੋਨੇਸ਼ਿਆ ਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਸਾਊ ਦੇਸ਼ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ । ਇੱਥੇ ਦੇ 83% ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਨਕਦ ਦਾਨ ਦਿੱਤਾ। ਸਮਾਂ ਦੇ ਕੇ ਮਿਹਨਤ ਦਾਨ ਜਾਂ ਸਮਾਜ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਵੀ ਇੰਡੋਨੇਸ਼ਿਆ ਸਿਖ਼ਰ ਤੇ ਰਿਹਾ । ਨਕਦ ਦਾਨ ਦੇਣ ਵਾਲੀਆਂ ਵਿੱਚ ਮਿਆਂਮਾਰ ਦੂਜੇ ਨੰਬਰ ਉੱਤੇ ਹੈ , ਉੱਥੇ ਬੋਧੀ ਧਰਮ ਦੇ ਥੇਰਾਵੜਾ ਸ਼ਾਖਾ ਦੇ ਲੋਕ ਦਾਨ ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਅੱਗੇ ਹਨ ।
ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਅਮੀਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਤੁਲਣਾ ਵਿੱਚ ਗਰੀਬ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਦੂਜਿਆਂ ਦੀ ਮਦਦ ਦਾ ਚਲਨ ਜ਼ਿਆਦਾ ਰਿਹਾ । ਹਮੇਸ਼ਾ ਟਾਪ- 10 ਵਿੱਚ ਸਥਾਨ ਰੱਖਣ ਵਾਲੇ ਅਮਰੀਕਾ,ਇੰਗਲੈਂਡ, ਕੈਨੈਡਾ ਵਰਗੇ ਮੁਲਕ ਇਸ ਰੈਂਕਿੰਗ ਵਿੱਚ ਫਿਸਲ ਗਏ ਹਨ।
ਅਨਜਾਣ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਣ ਵਾਲੇ ਟਾਪ 10 ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ 6 ਅਫਰੀਕੀ ਦੇਸ਼ ਹਨ ਜਿੰਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਨਾਇਜੀਰਿਆ,ਕੈਮਰੂਨ, ਜਾਂਬਿਆ, ਕੀਨਿਆ, ਯੂਗਾਂਡਾ ਅਤੇ ਮਿਸਰ ਹਨ । ਯੂਰੋਪੀ ਦੇਸ਼ ਬੇਲਜਿਅਮ, ਸਵਿਟਜਰਲੈਂਡ, ਫ਼ਰਾਂਸ, ਸਲੋਵੇਨਿਆ, ਇਟਲੀ, ਨੀਦਰਲੈਂਡਸ ਅਤੇ ਆਇਸਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਵੀ ਅਨਜਾਣ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਮਦਦ ਦੀ ਸੋਚ ਘੱਟ ਦਿਖੀ ਹੈ। ਜਾਪਾਨ ਵਰਗੇ ਮੁਲਕ ਵੀ ਇਸ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਪਿੱਛੇ ਹਨ ।
ਭਾਰਤ ਇਸ ਵਿੱਚ ਗੁਜ਼ਰੇ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ 82ਵੀ ਰੈਂਕ ਉੱਤੇ ਸੀ, ਉੱਤੇ 2020 ਵਿੱਚ ਉਹ 14ਵੇਂ ਨੰਬਰ ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਸਮਾਜਸੇਵਾ ਲਈ ਸਮਾਂ ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਛੇਵੇਂ , ਨਕਦ ਦਾਨ ਦੇਣ ਵਿੱਚ 35ਵੇਂ ਅਤੇ ਅਜਨਬੀਆਂ ਦੀ ਮਦਦ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ 41ਵੇਂ ਨੰਬਰ ਤੇ ਉੱਤੇ ਹੈ।

Real Estate