ਅੱਜ ਦੇ ਦਿਨ ਨਿਊਯਾਰਕ ਪਹੁੰਚੀ ਸੀ ‘ਸਟੇਚਿਊ ਆਫ ਲਿਬਰਟੀ’

106

4 ਜੁਲਾਈ 1776 ਨੂੰ ਅਮਰੀਕਾ ਬਰੀਟੇਨ ਤੋਂ ਆਜ਼ਾਦ ਹੋਇਆ ਸੀ । ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ 100ਵੀਂ ਵਰ੍ਹੇਗੰਢ ਉੱਤੇ ਫ਼ਰਾਂਸ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ਨੂੰ ਇੱਕ ਤੋਹਫਾ ਦੇਣ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਸੋਚਿਆ। ਫ਼ਰਾਂਸ ਦੇ ਰਾਜਨੀਤੀਕ ਏਡੁਅਰਡ ਡੀ ਲਾਬੌਲੇ ਨੇ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਫਰਾਂਸੀਸੀ ਮੂਰਤੀਕਾਰ ਫਰੇਡੇਰਿਕ ਆਗਸਟੇ ਬਾਰਥੇਲੀ ਦੇ ਨਾਲ ਮਿਲਕੇ ਮੂਰਤੀ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ । ਮੂਰਤੀ ਬਣਾਉਣ ਵਿੱਚ ਜੋ ਵੀ ਖਰਚ ਆਉਣਾ ਸੀ, ਉਸ ਨੂੰ ਕਰਾਉਡ ਫੰਡਿੰਗ ਦੇ ਜਰਿਏ ਇਕੱਠਾ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਲਿਆ ਗਿਆ। ਕਰਾਉਂਡ ਫੰਡਿੰਗ ਲਈ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਇਵੇਂਟਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਅਖਬਾਰ ਵਿੱਚ ਦਾਨ ਦੀ ਅਪੀਲ ਦੇ ਬਾਅਦ 1 ਲੱਖ ਡਾਲਰ ਤੋਂ ਵੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਦੀ ਰਾਸ਼ੀ ਇਕੱਠੀ ਹੋ ਗਈ।
ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲੋਹੇ ਅਤੇ ਤਾਂਬੇ ਦੀਆਂ ਵੱਡੀਆਂ-ਵੱਡੀਆਂ ਪਲੇਟਾਂ ਨੂੰ ਜੋੜਕੇ 200 ਟਨ ਤੋਂ ਵੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਜਨੀ ਮੂਰਤੀ ਬਣਾਈ ਗਈ ਜਿਸ ਦਾ ਜੁਲਾਈ 1884 ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਪੂਰਾ ਹੋ ਗਿਆ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਸਟੇਚਿਊ ਨੂੰ ਲਗਾਉਣ ਦੀ ਜਗ੍ਹਾ ਵੀ ਤੈਅ ਕਰ ਲਈ ਗਈ ਅਤੇ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਬਣਾਉਣ ਦਾ ਕੰਮ ਵੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ । ਹੁਣ ਵੱਡਾ ਕੰਮ ਮੂਰਤੀ ਨੂੰ ਫ਼ਰਾਂਸ ਤੋਂ ਨਿਊਯਾਰਕ ਲੈ ਜਾਣਾ ਸੀ । ਵਿਸ਼ਾਲ ਮੂਰਤੀ ਵਿੱਚੋਂ 350 ਛੋਟੇ-ਛੋਟੇ ਹਿੱਸੇ ਵੱਖ ਕੀਤੇ ਗਏ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਰੂਪ ਵਲੋਂ ਤਿਆਰ ਜਹਾਜ ‘ਆਇਸੇਰ’ ਦੇ ਜਰਿਏ ਨਿਊਯਾਰਕ ਲਿਆਇਆ ਗਿਆ । ਅੱਜ ਹੀ ਦੇ ਦਿਨ 17 ਜੂਨ ਸਾਲ 1885 ਵਿੱਚ ਇਹ ਜਹਾਜ ਨਿਊਯਾਰਕ ਪਹੁੰਚਿਆ ਸੀ । 28 ਅਕਤੂਬਰ 1886 ਨੂੰ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਤਤਕਾਲੀਨ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਗਰੋਵਰ ਕਲੀਵਲੈਂਡ ਨੇ ਹਜਾਰਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਸਟੇਚਿਊ ਆਫ ਲਿਬਰਟੀ ਦਾ ਉਧਘਾਟਨ ਕੀਤਾ ਸੀ ।
ਸਟੇਚਿਊ ਆਫ ਲਿਬਰਟੀ ਇੱਕ ਔਰਤ ਦੀ ਮੂਰਤੀ ਹੈ , ਜੋ ਅਜਾਦੀ ਦੀ ਰੋਮਨ ਦੇਵੀ ਲਿਬਰਟਸ ਦੀ ਤਰਜਮਾਨੀ ਕਰਦੀ ਹੈ । ਸਟੇਚਿਊ ਦੇ ਇੱਕ ਹੱਥ ਵਿੱਚ ਮਸ਼ਾਲ ਹੈ ਅਤੇ ਖੱਬੇ ਹੱਥ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਕਿਤਾਬ ਜਾਂ ਤਖਤੀ ਹੈ ਜਿਸ ਉੱਤੇ JULY IV MDCCLXXVI ਲਿਖਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ , ਇਹ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੀ ਤਾਰੀਖ ਹੈ । ਮੂਰਤੀ ਦੇ ਤਾਜ ਤੋਂ ਸੂਰਜ ਦੀ 7 ਕਿਰਣਾਂ ਨਿਕਲ ਰਹੀ ਹਨ , ਜੋ ਦੁਨੀਆ ਦੇ 7 ਮਹਾਂਦੀਪਾਂ ਦੀ ਤਰਜਮਾਨੀ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ। ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਲਿਬਰਟੀ ਆਇਲੈਂਡ ਉੱਤੇ ਸਥਿਤ ਇਸ ਮੂਰਤੀ ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਹਜਾਰਾਂ ਲੋਕ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ।

Real Estate