ਆਨਲਾਈਨ ਪੜ੍ਹਾਈ : ਰੋਜ 12 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੂਰ ਜਾ ਕੇ ਪੜ੍ਹਦੇ ਹਨ ਬੱਚੇ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿੱਚ ਨੈਟਵਰਕ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦਾ

284

ਕੇਰਲ ਦੇ ਇਡੁੱਕੀ ਜਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਦੂਰ ਵਸੇ ਇਲਾਕਿਆਂ ਵਿੱਚ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਆਨਲਾਇਨ ਪੜਾਈ ਲਈ ਲਗਾਤਾਰ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਰਣਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਇੱਥੇ ਮੁੰਨਾਰ ਵਿੱਚ ‘ਕਾਨਨ ਹਿਲਸ ਚਾਹ ਦੇ ਬਾਗਾਂ’ ਦੇ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਮੋਬਾਇਲ ਨੈਟਵਰਕ ਨਾ ਹੋਣ ਦੇ ਚਲਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਰੋਜ 12 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦਾ ਸਫਰ ਤੈਅ ਕਰ ‘ਐਰਾਵਿਕੁਲਮ ਨੈਸ਼ਨਲ ਪਾਰਕ’ ਜਾਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ । ਉੱਥੇ ਨੈਟਵਰਕ ਵਾਲੀ ਜਗ੍ਹਾ ਉੱਤੇ ਪਹੁੰਚਕੇ ਹੀ ਇਹਨਾਂ ਦੀ ਪੜਾਈ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।
ਇਹ ਬੱਚੇ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਜੂਨ ਤੋਂ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਆਨਲਾਇਨ ਕਲਾਸਾਂ ਲੈ ਰਹੇ ਹਨ ।
ਆਦਿਮਾਲੀ ਸਰਕਾਰੀ ਹਾਇਰ ਸੈਕੰਡਰੀ ਸਕੂਲ ਦੀ ਗਿਆਹਰਵੀਂ ਜਮਾਤ ਦੀ ਵਿਦਿਆਰਥਣ ਅਪਰਣਾ ਆਰ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਆਨਲਾਇਨ ਕਲਾਸ ਲਈ ਰੋਜ ਪਾਰਕ ਵਿੱਚ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਉਸ ਦੀ ‘ਚਾਹ ਬਾਗ’ ਕਲੋਨੀ ਵਿੱਚ ਨੈਟਵਰਕ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ।
ਨੈਸ਼ਨਲ ਪਾਰਕ ਦੇ ਸਹਾਇਕ ਵਾਰਡਨ ਜੇ ਨੇਰਿਆਪਰਪਿਲ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਪਾਰਕ ਵਿੱਚ ਸੜਕ ਕੰਡੇ ਮੋਬਾਇਲ ਦੇ ਨਾਲ ਬੈਠੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਕਈ ਮਹੀਨੀਆਂ ਤੋਂ ਵੇਖ ਰਿਹਾ ਹਾਂ । ਪਾਰਕ ਵਿੱਚ ਵੀ ਇੱਕ ਹੀ ਜਗ੍ਹਾ ਉੱਤੇ ਹੀ ਸਹੀ ਨੈਟਵਰਕ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ।
ਪ੍ਰਸਾਸ਼ਨਿਕ ਅਧਿਕਾਰੀ ਵੀ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਕਿ ਪਹਾੜੀ ਜਿਲ੍ਹੇ ਇਡੁੱਕੀ ਦੇ ਕਈ ਇਲਾਕੀਆਂ ਵਿੱਚ ਨੈਟਵਰਕ ਦੀ ਕਮੀ ਹੈ ।
ਸਰਵ ਸਿੱਖਿਆ ਅਭਿਆਨ ਦੇ ਜਿਲ੍ਹਾ ਅਧਿਕਾਰੀ ਬਿੰਦੁਮੋਲ ਡੀ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਬਾਰੇ ਪਤਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਲੱਗੇ ਹਨ , ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਆਨਲਾਇਨ ਸਿੱਖਿਆ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਨਹੀਂ ਹੈ । ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਆਂਕੀੜਆਂ ਅਨੁਸਾਰ, ਇੱਥੇ ਅਜਿਹੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 2,015 ਹੈ । ਇਡੁੱਕੀ ਕਲੈਕਟਰ ਐਚ ਦਿਨਸ਼ਾਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੋ ਹਫਤੇ ਵਿੱਚ ਰਾਜਮਾਲਾ ਵਿੱਚ ਨੈਟਵਰਕ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੱਲ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਇੱਕ ਨਿਜੀ ਕੰਪਨੀ ਛੇਤੀ ਮੋਬਾਇਲ ਟਾਵਰ ਲਗਾਏਗੀ । ਕੰਪਨੀ ਨੇ 30 ਜੂਨ ਤੱਕ ਦਾ ਸਮਾਂ ਮੰਗਿਆ ਹੈ ।

Real Estate