ਲਾਕਡਾਊਨ: ਇਕੱਲੇ ਪੁਣੇ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਲੰਘੇ 15 ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਘਰੇਲੂ ਕੁੱਟਮਾਰ ਦੇ 6 ਗੁਣਾ ਕੇਸ ਵਧੇ

327


ਪਤਨੀਆਂ ਨਾਲੋਂ ਪਤੀ ਜਿਆਦਾ ਆਏ ਕੇਸ ਦਰਜ ਕਰਵਾਉਣ !

ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਚਲਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਵਰਕ ਫਰਾਮ ਹੋਮ ਕੀਤਾ । ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ ਕਿ ਘਰ ਉੱਤੇ 24 ਘੰਟੇ ਨਾਲ ਰਹਿਣ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਵੀ ਪਤੀ – ਪਤਨੀ ਦੇ ਵਿੱਚ ਝਗੜੇ ਵਧੇ ਹਨ । ਪਰ ਦੌਰਾਨ ਪੁਣੇ ਵਿੱਚ ਇਸ ਨਾਲ ਪਤੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਹੋਏ ਹਨ । ਮਹਾਂਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਪੁਣੇ ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਟਰੱਸਟ ਸੈੱਲ ਨੇ ਇਹ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਲਾਕਡਾਊਨ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਘਰਾਂ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਪਤੀ ਪਹਿਲਾਂ ਦੀ ਤੁਲਣਾ ਵਿੱਚ ਪਤਨੀਆਂ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਹੋਏ ਹਨ। ਟਰੱਸਟ ਸੈੱਲ ਦੀ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸੁਜਾਤਾ ਸ਼ਾਨਮੇ ਅਨੁਸਾਰ ਲਾਕਡਾਊਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੇ ਇੱਕ ਸਾਲ ਦੇ ਦੌਰਾਨ 1283 ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਪੁਣੇ ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਟਰੱਸਟ ਸੈੱਲ ਵਿੱਚ ਪਰਿਵਾਰਕ ਝਗੜੇ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦਰਜ ਕਰਾਈ ਸੀ। ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਪਤਨੀਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 791 ਸੀ , ਜਦੋਂ ਕਿ ਪਤੀ ਸਿਰਫ 252 ਸਨ । ਪਰ ਲਾਕਡਾਊਨ ਦੇ ਦੌਰਾਨ , ਸਿਰਫ਼ 15 ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਇਹ ਸੰਖਿਆ ਵਧ ਕੇ 3,075 ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ । ਇਸ ਵਿੱਚ ਪਤੀਆਂ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦਰਜ ਕਰਵਾਉਣ ਵਾਲੀ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 1540 ਹੈ , ਜਦੋਂ ਕਿ ਪਤਨੀਆਂ ਖਿਲਾਫ਼ ਕੇਸ ਦਰਜ ਕਰਵਾਉਣ ਵਾਲੇ ਮਰਦਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 1535 ਹੈ । ਯਾਨੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰਣ ਵਾਲੇ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਲਾਕਡਾਊਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੇ ਇੱਕ ਸਾਲ ਦੀ ਤੁਲਣਾ ਵਿੱਚ 6 ਗੁਣਾ ਵੱਧ ਹੈ ।
ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਜਿਆਦਾਤਰ ਕੇਸ ਮਾਰ ਕੁੱਟ , ਸਰੀਰਕ ਅਤੇ ਮਾਨਸਿਕ ਉਤਪੀੜਨ ਦੇ ਹਨ । ਕਈ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ਵਿੱਚ ਇਹ ਵੀ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਤਨੀਆਂ ਲੜਾਈ ਕਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਪੇਕੇ ਚੱਲੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਹੁਣ ਉਹ ਪਰਤ ਨਹੀਂ ਰਹੀਆਂ ਹੈ ।
ਸੈੱਲ ਦੀ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸੁਜਾਤਾ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 24 ਘੰਟੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਦੇ ਚਲਦੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਮਾਨਸਿਕ ਤਨਾਅ ਲਗਾਤਾਰ ਵੱਧ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਪਤੀ-ਪਤਨੀ ਛੋਟੀ-ਛੋਟੀ ਗੱਲਾਂ ਉੱਤੇ ਝਗੜ ਰਹੇ ਹਨ । ਅਸੀ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਇੱਥੇ ਸੱਦਕੇ ਜਾਂ ਫਿਰ ਆਨਲਾਇਨ ਮਾਧਿਅਮ ਵਲੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕਾਉਂਸਿਲਿੰਗ ਕਰ ਸਮਝਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ।

Real Estate