ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਸਿੱਧੂ ਤੇ ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਪਾਇਲਟ , ਕਾਂਗਰਸ ਕਿਵੇਂ ਟਿਕਾਏਗੀ ?

388

ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਸਚਿਨ ਪਾਇਲਟ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਨਵਜੋਤ ਸਿੰਘ ਸਿੱਧੂ ਦੇ ਬਾਗੀ ਤੇਵਰ ਵਲੋਂ ਕਾਂਗਰਸ ਵਿੱਚ ਸਿਆਸੀ ਹਲਚਲ ਤੇਜ ਹੈ । ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਚੋਣਾਂ ਹਨ , ਇਸ ਨੂੰ ਵੇਖਦੇ ਹੋਏ ਕਾਂਗਰਸ ਹਾਈਕਮਾਂਡ ਵੱਲੋਂ ਤੇਜੀ ਨਾਲ ਸੁਲ੍ਹਾ ਕਰਵਾਉਣ ਦੀਆਂ ਕੋਸਿ਼ਸਾਂ ਜਾਰੀ ਹਨ। ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੀ ਤਾਂ ਉੱਥੇ ਅਸ਼ੋਕ ਗਹਿਲੋਤ ਬੇਹੱਦ ਮਜਬੂਤ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਹਨ । ਗਹਿਲੋਤ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਹਾਈਕਮਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਉੱਤੇ ਆਪਣਾ ਫੈਸਲਾ ਥੱਪਣ ਦੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਹੈ । ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਕਾਂਗਰਸ ਅਗਵਾਈ ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦਾ ਦਖਲ ਨਹੀਂ ਦੇ ਪੇ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਪੰ
ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਸੁਲਹ ਕਮੇਟੀ ਨੇ 10 ਦਿਨ ਵਿੱਚ ਹਾਈਕਮਾਨ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਦਿੱਤੀ। ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਸਿੱਧੂ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਉਪਮੁੱਖਮੰਤਰੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸਮਰਥਕਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕੁੱਝ ਨੂੰ ਮੰਤਰੀ ਦਾ ਅਹੁਦਾ ਵੀ ਮਿਲ ਸਕਦਾ ਹੈ । ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਤਾਂ 10 ਦਿਨ ਵਿੱਚ ਸੁਲ੍ਹਾ ਦਾ ਫਾਰਮੂਲਾ ਤਿਆਰ ਹੋ ਗਿਆ । ਪਰ ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ 10 ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕੁੱਝ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਿਆ । ਇਸਦੇ ਪਿੱਛੇ ਦੋ ਵੱਡੀ ਵਜ੍ਹਾ ਹੈ । ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਚੋਣਾਂ ਹਨ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਬਗਾਵਤੀ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਮਨਾਉਣ ਲਈ ਹਾਈਕਮਾਨ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਸੀ । ਉਥੇ ਹੀ ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਚੋਣ ਹੋਣ ਵਿੱਚ ਹਾਲੇ ਢਾਈ ਸਾਲ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਪਾਇਲਟ ਖੇਮੇਂ ਦੀ ਬਗਾਵਤ ਨੂੰ ਦੱਬ ਕੇ ਗਹਿਲੋਤ ਨੇ ਹਾਈਕਮਾਨ ਨੂੰ ਸੰਦੇਸ਼ ਦੇ ਦਿੱਤੇ ਕਿ ਉਹ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਾਲਾਤ ਨਾਲ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਿੱਬੜ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਕੋਈ ਖ਼ਤਰਾ ਨਹੀਂ । ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰ ਆਪਣਾ ਅੱਧਾ ਕਾਰਜਕਾਲ ਪੂਰਾ ਕਰ ਚੁੱਕੀ ਹੈ । ਭਲੇ ਹੀ ਪਾਇਲਟ ਖੇਮਾ ਸਰਕਾਰ ਲਈ ਬਹੁਮਤ ਦਾ ਸੰਕਟ ਖੜ੍ਹਾ ਨਾ ਕਰ ਪਾਏ ਪਰ ਵਾਰ – ਵਾਰ ਦੀ ਬਿਆਨਬਾਜੀ ਨਾਲ ਕਾਂਗਰਸ ਦਾ ਹੀ ਸਿਆਸੀ ਮਾਹੌਲ ਖ਼ਰਾਬ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀ ਜਨਤਾ ਵਿੱਚ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਸੰਦੇਸ਼ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਕੋਈ ਵੀ ਸਰਕਾਰ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਨੂੰ ਲੰਬੇ ਸਮਾਂ ਤੱਕ ਇਸਨੂੰ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੀ । ਪਾਇਲਟ ਦੇ ਬਿਆਨ ਦੇ ਬਾਅਦ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਸਾਬਕਾ ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਅਤੇ ਏਆਈਸੀਸੀ ਦੇ ਅਹੁਦੇਦਾਰ ਭੌਰਾ ਜਿਤੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਆ ਵੀ ਆਈ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਪਾਰਟੀ ਹਾਈਕਮਾਨ ਨੇ ਪਾਇਲਟ ਨਾਲ ਜੋ ਵਾਅਦੇ ਕੀਤੇ ਸਨ ਉਹ ਪੂਰੇ ਕਰਨੇ ਚਾਹੀਦੇ ਹੈ , ਤਾਂ ਕਿ ਪਾਇਲਟ ਆਪਣੇ ਸਾਥੀਆਂ ਨੂੰ ਸੰਤੁਸ਼ਟ ਕਰ ਸਕਣ । ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਕਾਂਗਰਸੀ ਕਪੀਲ ਸਿੱਬਲ ਨੇ ਪਾਇਲਟ ਦੀ ਬਗਾਵਤ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਬਿਆਨ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਕਿ ਘੋੜੇ ਅਸਤਬਲ ਛੱਡਕੇ ਭੱਜ ਜਾਣਗੇ ਉਦੋਂ ਅਸੀ ਜਾਗਾਂਗੇ ।

Real Estate