ਬਿਹਾਰ ਵਿੱਚ ਬਾਗਮਤੀ ਨਦੀ ਵਿੱਚ ਡੁੱਬ ਗਈ ਸੀ ਚੱਲਦੀ ਰੇਲਗੱਡੀ , ਅਣਗਿਣਤ ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ ਨਹੀਂ ਮਿਲੀਆਂ ਲਾਸ਼ਾਂ

196

ਬਿਹਾਰ ਦੇ ਮਾਨਸੀ ਸਟੇਸ਼ਨ ਤੋਂ 6 ਜੂਨ 1981 ਨੂੰ ਇੱਕ ਰੇਲਗੱਡੀ ਸਹਰਸਾ ਜਾ ਰਹੀ ਸੀ । ਟ੍ਰੇਨ ਵਿੱਚ 1 ਹਜਾਰ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਲੋਕ ਸਵਾਰ ਸਨ । ਰਸਤੇ ਵਿੱਚ ਮੀਂਹ ਪੈਣ ਲੱਗਿਆਂ ਤਾਂ ਮੁਸਾਫਰਾਂ ਨੇ ਦਰਵਾਜੇ-ਬਾਰੀਆਂ ਬੰਦ ਕਰ ਲਈਆਂ ਅਤੇ ਸਫਰ ਖਤਮ ਹੋਣ ਦਾ ਇੰਤਜਾਰ ਕਰਨ ਲੱਗੇ । ਇਸੇ ਦੌਰਾਨ ਜਦੋਂ ਰੇਲਗੱਡੀ ਬਾਗਮਤੀ ਨਦੀ ਦੇ ਪੁੱਲ ਤੋਂ ਲੰਘ ਰਹੀ ਸੀ ਉਦੋਂ ਅਚਾਨਕ ਵਲੋਂ ਇੱਕ ਝੱਟਕਾ ਲਗਾ । ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿ ਕੋਈ ਕੁੱਝ ਸਮਝ ਪਾਉਂਦਾ ਰੇਲਗੱਡੀ ਦੇ 7 ਡੱਬੇ ਪੁੱਲ ਤੋਂ ਨਦੀ ਵਿੱਚ ਜਾ ਡਿੱਗੇ। ਨੱਕੋਨੱਕ ਭਰੀ ਬਾਗਮਤੀ ਨੇ ਸੱਤੋਂ ਡੱਬਿਆਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਅੰਦਰ ਡਬੋ ਲਿਆ । ਮਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਦੀ ਠੀਕ ਗਿਣਤੀ ਅੱਜ ਤੱਕ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਕੁੱਝ ਲੋਕ ਦਬਕੇ ਮਰ ਗਏ ਤਾਂ ਕੁੱਝ ਲੋਕ ਡੁੱਬ ਕੇ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਤੈਰਨਾ ਆਉਂਦਾ ਸੀ ਉਹ ਵੀ ਰੇਲਗੱਡੀ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੀ ਨਹੀਂ ਆ ਪਾਏ ਅਤੇ ਜੋ ਬਾਹਰ ਆਏ ਉਹ ਨਦੀ ਦੇ ਵਹਾਅ ਵਿੱਚ ਵਗ ਗਏ ।
ਰੇਲਗੱਡੀ ਨਦੀ ਵਿੱਚ ਕਿਉਂ ਡਿੱਗੀ ਇਸ ਦੇ ਪਿੱਛੇ 2 ਕਾਰਨ ਦੱਸੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ । ਪਹਿਲਾ ਇਹ ਕਿ ਰੇਲਗੱਡੀ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਗਾਂ ਜਾਂ ਮੱਝ ਆ ਗਈ ਸੀ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਡਰਾਇਵਰ ਨੇ ਬ੍ਰੇਕ ਲਗਾਏ ਹੋਣਗੇ ਤੇ ਸਪੀਡ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਦਮ ਲਗਾਏ ਗਏ ਬ੍ਰੇਕ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਡੱਬਿਆਂ ਦਾ ਸੰਤੁਲਨ ਵਿਗੜਿਆ ਅਤੇ ਡੱਬੇ ਨਦੀ ਵਿੱਚ ਡਿੱਗ ਗਏ ।
ਦੂਜਾ ਕਾਰਨ ਇਹ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਰੇਲਗੱਡੀ ਦੇ ਖਿੜਕੀਆਂ-ਦਰਵਾਜੇ ਸਭ ਬੰਦ ਸਨ , ਇਸ ਲਈ ਤੇਜ ਹਨ੍ਹੇਰੀ- ਤੂਫਾਨ ਦਾ ਪੂਰਾ ਦਬਾਅ ਰੇਲਗੱਡੀ ਉੱਤੇ ਪਿਆ ਅਤੇ ਟ੍ਰੇਨ ਨਦੀ ਵਿੱਚ ਡਿੱਗ ਗਈ ।
ਹਾਦਸੇ ਵਿੱਚ ਕਿੰਨੇ ਲੋਕ ਮਰੇ ਇਸ ਦਾ ਵੀ ਕੋਈ ਪੱਕਾ ਅੰਕੜਾ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਸਕਿਆ । ਰੇਲਵੇ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 500 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋਈ ਹੈ। ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਮਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 1 ਤੋਂ 3 ਹਜਾਰ ਦੱਸੀ ਗਈ ।
ਹਾਦਸੇ ਦੇ ਬਾਅਦ 286 ਲਾਸ਼ਾਂ ਹੀ ਨਦੀ ਵਿੱਚੋਂ ਮਿਲ ਸਕੀਆਂ ਬਾਕੀ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਕੋਈ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਚੱਲਿਆ ।

Real Estate