ਕੋਵਿਡ ਵੈਕਸੀਨ ਵੇਚਣ ਵਾਲੇ 9 ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਬਣੇ ਅਰਬਪਤੀ

70

ਕਰੋਨਾ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਮਾੜੇ ਦੌਰ ਦੌਰਾਨ ਟੀਕਾ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲਿਆਂ ਨੇ ਇਸਦਾ ਪੂਰਾ ਲਾਭ ਉਠਾਇਆ। ਨਤੀਜਾ ਇਹ ਹੋਇਆ ਕਿ ਵਿਸ਼ਵ ਨੂੰ ਟੀਕੇ ਤੋਂ ਕਮਾਈ ਕਰਕੇ 9 ਲੋਕ ਅਰਬਪਤੀਆਂ ਬਣ ਗਏ ਹਨ। ਪੀਪਲਜ਼ ਵੈਕਸੀਨ ਅਲਾਇੰਸ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿਚ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੌਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ ਵਿਚ 319।3 ਬਿਲੀਅਨ (1।41 ਲੱਖ ਕਰੋੜ) ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਰਕਮ ਨਾਲ, ਗਰੀਬ ਦੇਸ਼ ਆਪਣੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਤੋਂ 1।3 ਗੁਣਾ ਵਧੇਰੇ ਟੀਕੇ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਬਿਆਨ ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ਆਇਆ ਹੈ ਜਦੋਂ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਦੱਖਣੀ ਅਫਰੀਕਾ ਵਰਗੇ ਦੇਸ਼ ਲਗਾਤਾਰ ਟੀਕੇ ਤੋਂ ਪੇਟੈਂਟ ਸੁਰੱਖਿਆ ਹਟਾਉਣ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।
ਨਵੀਂ ਸੂਚੀ ਦੇ ਸਿਖਰ ‘ਤੇ ਫਾਰਮਾਸਿਟੀਕਲ ਕੰਪਨੀ ਮੋਡੇਰਨਾ ਦੇ ਸੀਈਓ ਸਟੀਫਨ ਬੈਂਸੈਲ ਹਨ। ਜਿਸ ਦੀ ਕੁੱਲ ਕੀਮਤ 34।3 ਬਿਲੀਅਨ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬਾਇਓਨਟੈਕ ਦੇ ਉਗੂਰ ਸਾਹਿਨ ਹਨ, ਜੋ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਸੀਈਓ ਅਤੇ ਸਹਿ-ਸੰਸਥਾਪਕ ਹਨ। ਫੋਰਬਸ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਉਸ ਦੀ ਕੁੱਲ ਜਾਇਦਾਦ 4 ਅਰਬ ਡਾਲਰ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀ ਕੈਨਸੀਨੋ ਬਾਇਓਲੋਜੀ ਦੇ ਤਿੰਨ ਸਹਿ-ਬਾਨੀ ਵੀ ਨਵੇਂ ਅਰਬਪਤੀਆਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹਨ।
ਭਾਰਤ ਦੇ ਸੀਰਮ ਪੂਨਾਵਾਲਾ, ਸੀਰਮ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਦੇ ਸੰਸਥਾਪਕ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਪੁੱਤਰ ਆਦਰ ਪੂਨਾਵਾਲਾ ਦੀ ਦੌਲਤ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧੀ ਹੈ। ਕੰਪਨੀ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਟੀਕਾ ਕੋਵਿਸ਼ੀਲਡ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਰਾਜਾਂ ਲਈ ਕੋਰੋਨਾ ਟੀਕੇ ਦੀ ਪ੍ਰਤੀ ਖੁਰਾਕ 300 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਲਈ 600 ਰੁਪਏ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ਵਿਚ, ਆਦਰ ਪੂਨਾਵਾਲਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਕੰਪਨੀ ਪ੍ਰਤੀ ਖੁਰਾਕ ਵਿਚ 150 ਰੁਪਏ ਦਾ ਮੁਨਾਫਾ ਕਮਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਅਰਥ ਵਿਚ, 50 ਕਰੋੜ ਖੁਰਾਕਾਂ ‘ਤੇ 15,000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾ ਲਾਭ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਪੂਨਾਵਾਲਾ ਦੀ ਦੌਲਤ 100% ਵੱਧ ਕੇ 16।2 ਅਰਬ ਡਾਲਰ ਹੋ ਗਈ ਹੈ।

Real Estate