ਬੋਰੀ ਯੂਰੀਆ ਹੁਣ ਇੱਕ ਬੋਤਲ ਵਿੱਚ ਆਵੇਗੀ !

366

ਖੇਤੀ ਵਿਚ ਯੂਰੀਆ ਦੀ ਅੰਨ੍ਹੇਵਾਹ ਵਰਤੋਂ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਦੀ ਗੰਭੀਰ ਸਮੱਸਿਆ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣ ਲਈ ਨੈਨੋ ਯੂਰੀਆ ਲਾਹੇਵੰਦ ਸਿੱਧ ਹੋਵੇਗੀ, ਇਫਕੋ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਬਣਾਇਆ ਹੈ। ਇਫਕੋ ਅਨੁਸਾਰ 50 ਕਿਲੋ ਬੋਰੀ ਯੂਰੀਆ ਦੀ ਥਾਂ , ਸਿਰਫ਼ ਅੱਧਾ ਲੀਟਰ ਨੈਨੋ ਯੂਰੀਆ ਹੀ ਕਾਫ਼ੀ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਹ ਸਸਤਾ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਲ ਫਸਲਾਂ ਲਈ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਰਹੇਗਾ। ਇਸ ਨੈਨੋ ਯੂਰੀਆ ਨੂੰ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਕਲੋਲ ਸਥਿਤ ਇਫਕੋ ਨੈਨੋ ਬਾਇਓਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਰਿਸਰਚ ਸੈਂਟਰ ਵਿਖੇ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਫਕੋ ਦੀ 50 ਵੀਂ ਜਨਰਲ ਅਸੈਂਬਲੀ ਦੀ ਬੈਠਕ ਵਿਚ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਨੈਨੋ ਯੂਰੀਆ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।
ਇਫਕੋ ਵੱਲੋਂ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਨਾਲ ਭਰੀ ਮਿੱਟੀ, ਪਾਣੀ ਅਤੇ ਹਵਾ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਵੇਗਾ ਤੇ ਗਲੋਬਲ ਵਾਰਮਿੰਗ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਵਿਚ ਬਹੁਤ ਲਾਭਕਾਰੀ ਹੋਵੇਗਾ। ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ, ਫਸਲਾਂ ਦੇ ਵਿਕਾਸ ਵਿਚ ਇਸਦਾ ਯੋਗਦਾਨ ਘੱਟ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਫਕੋ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ ਕਿ ਨੈਨੋ ਯੂਰੀਆ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਾਲ ਫਸਲਾਂ ਦੇ ਝਾੜ ਵਿਚ ਅੱਠ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਫਸਲਾਂ ਅਤੇ ਝਾੜ ਦੀ ਕੁਆਲਟੀ ਵਿਚ ਸੁਧਾਰ ਹੋਣ ਨਾਲ, ਖੇਤੀ ਲਾਗਤ ਘੱਟ ਹੋਵੇਗੀ । ਨੈਨੋ ਯੂਰੀਆ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਫਸਲਾਂ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਅਤੇ ਸਿਹਤਮੰਦ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਖੜ੍ਹੀਆਂ ਫਸਲਾਂ ਨੂੰ ਖੇਤਾਂ ਵਿਚ ਡਿੱਗਣ ਤੋਂ ਬਚਾਉਂਦਾ ਹੈ।
ਨੈਨੋ ਯੂਰੀਆ ਦੇ ਤਰਲ ਤੇ ਛੋਟੇ ਅਕਾਰ ਦੇ ਕਾਰਨ ਇਸ ਦੀ ਆਵਾਜਾਈ ਅਤੇ ਸਟੋਰੇਜ ਦੇ ਖਰਚੇ ਵੀ ਕਾਫ਼ੀ ਘੱਟ ਜਾਣਗੇ । ਇਫਕੋ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ 500 ਮਿਲੀਲੀਟਰ ਨੈਨੋ ਯੂਰੀਆ ਦੀ ਬੋਤਲ ਦੀ ਕੀਮਤ 240 ਰੁਪਏ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕੀਤੀ ਹੈ।

Real Estate