ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ ਟੀਕਿਆਂ ਦੀ ਬਰਬਾਦੀ , ਕੂੜੇ ਵਿੱਚ ਮਿਲੀਆਂ 2500 ਤੋਂ ਵੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਡੋਜਾਂ

148

ਰਾਜਸਥਾਨ ਸਰਕਾਰ ਇਹ ਗੱਲ ਹਰ ਰੋਜ ਕਹਿ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਰਾਜਸਥਾਨ ਜਿੰਨੀ ਵੈਕਸੀਨ ਮੰਗ ਰਿਹਾ ਹੈ , ਉਸ ਦੀ ਚੌਥਾਈ ਵੀ ਨਹੀਂ ਦੇ ਰਿਹੇ ਹੈ ਕੇਂਦਰ ,ਸੈਂਟਰ ਬੰਦ ਕਰਨੇ ਪੈ ਰਹੇ ਹਨ । ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਕੇਂਦਰ ਰੋਜ ਆਂਕੜੇ ਜਾਰੀ ਕਰ ਦੱਸ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸ ਰਾਜ ਨੂੰ ਕਿੰਨੀਆਂ ਵਾਇਲ ਦਿੱਤੀਆਂ। ਇੱਕ ਵਾਇਲ ਵਿੱਚ 10 ਡੋਜ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ ।
ਇਸੇ ਦੌਰਾਨ ਭਾਸਕਰ ਵਿੱਚ ਛਪੀ ਖ਼ਬਰ ਅਨੁਸਾਰ ਅਖਬਾਰ ਨੂੰ 8 ਜਿਲਿਆਂ ਦੇ 35 ਵੈਕਸੀਨੇਸ਼ਨ ਸੈਂਟਰਾਂ ਦੇ ਕੂੜੇਦਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 500 ਵਾਇਲ ਵਿੱਚ ਕਰੀਬ 2500 ਤੋਂ ਵੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਡੋਜ ਮਿਲੀਆਂ ਹਨ । ਇਹਨਾਂ 500 ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਾਇਲ 20% ਤੋਂ 75 % ਤੱਕ ਭਰੇ ਮਿਲੇ । ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਆਂਕੜੀਆਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿੱਚ 16 ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ 17 ਮਈ ਤੱਕ 11ਲੱਖ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਕੋਵਿਡ ਡੋਜ ਬਰਬਾਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਵੈਕਸੀਨ ਦੀ ਬਰਬਾਦੀ ਉੱਤੇ ਵੀ ਰਾਜ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਆਪਣੇ – ਆਪਣੇ ਆਂਕੜੇ ਹਨ । ਰਾਜਸਥਾਨ ਸਰਕਾਰ ਦੱਸ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਵੈਕਸੀਨ ਵੇਸਟੇਜ ਸਿਰਫ਼ 2% ਹੈ , ਜਦੋਂ ਕਿ ਅਪ੍ਰੈਲ ਵਿੱਚ ਕੇਂਦਰ ਨੇ 7 % ਅਤੇ 26 ਮਈ ਨੂੰ 3 % ਵੈਕਸੀਨ ਖ਼ਰਾਬ ਹੋਣਾ ਦੱਸਿਆ ਹੈ । ਅਖ਼ਬਾਰ ਨੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਕੋਵਿਡ ਵੈਕਸੀਨੇਸ਼ਨ ਕੇਂਦਰਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚੀ , ਉੱਥੇ ਵੈਕਸੀਨ ਦੀ ਬਰਬਾਦੀ ਦਾ ਫ਼ੀਸਦੀ 25% ਤੱਕ ਮਿਲਿਆ ਹੈ ।

Real Estate