ਯੋਗੀ ਦੀ ਉਪਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨਾਲ ਵਧਦੀ ਤਕਰਾਰ ਭਾਜਪਾ ਲਈ ਮੁਸੀਬਤ

116

ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਯੋਗੀ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਮੰਤਰੀ ਮੰਡਲ ਵਿਸਥਾਰ ਉੱਤੇ ਗ੍ਰਹਿਣ ਲੱਗਦਾ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਯੋਗੀ ਆਦਿਤਿਅਨਾਥ ਅਤੇ ਉਪ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਕੇਸ਼ਵ ਪ੍ਰਸਾਦ ਮੌਰਿਆ ਦੇ ਵਿੱਚ ਚੱਲ ਰਹੀ ਅਣਬਣ ਨੂੰ ਕਾਰਨ ਦੱਸਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਠੀਕ ਪਹਿਲਾਂ ਸਰਕਾਰ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਕਰਕੇ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਕੋਈ ਖਤਰਾ ਮੁੱਲ ਵੀ ਨਹੀਂ ਲੈਣਾ ਚਾਹੁੰਦੀ । ਪਾਰਟੀ ਦੀਆਂ ਖ਼ਬਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ , ਛੇਤੀ ਹੀ ਯੂਪੀ ਦੇ ਰਾਜਨੀਤਕ ਹਾਲਾਤ ਉੱਤੇ ਮੋਦੀ , ਅਮਿਤ ਸ਼ਾਹ ਅਤੇ ਨੱਡਾ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਵੱਡੇ ਨੇਤਾਵਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਅੱਗੇ ਦੀ ਰਣਨੀਤੀ ਉੱਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।
ਯੂਪੀ ਵਿੱਚ 2017 ਵਿੱਚ ਬਣੀ ਭਾਜਪਾ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਵੇਲੇ ਤੋਂ ਹੁਣ ਤੱਕ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਯੋਗੀ ਆਦਿਤਿਅਨਾਥ ਅਤੇ ਡਿਪਟੀ ਸੀਐੱਮ ਕੇਸ਼ਵ ਪ੍ਰਸਾਦ ਮੌਰਿਆ ਦੇ ਵਿੱਚ ਸਭ ਕੁੱਝ ਠੀਕ ਨਹੀਂ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਕਈ ਵਾਰ ਦੋਨਾਂ ਦੇ ਵਿੱਚ ਦਾ ਵਿਵਾਦ ਖੁੱਲਕੇ ਸਾਹਮਣੇ ਵੀ ਆ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ। 2017 ਵਿਧਾਨਸਭਾ ਚੋਣ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਕੇਸ਼ਵ ਮੌਰਿਆ ਨੇ ਪਛੜੇ ਵਰਗ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਚੰਗੀ ਪਹੁੰਚ ਦਖ਼ਲ ਬਣਾ ਲਈ ਸੀ । ਇਸ ਦੇ ਸਹਾਰੇ ਯੂਪੀ ਵਿੱਚ ਭਾਜਪਾ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਬਣੀ ਸੀ । ਹੁਣ ਕੇਸ਼ਵ ਦੇ ਨਾਲ 17 % ਓਬੀਸੀ ਵੋਟ ਬੈਂਕ ਹੈ । ਇਸ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਬੀਜੇਪੀ ਗਵਾਉਣਾ ਵੀ ਨਹੀਂ ਚਾਹੇਗੀ । ਉਥੇ ਹੀ , ਯੋਗੀ ਦੇ ਹਿੰਦੂਵਾਦੀ ਚਿਹਰੇ ਨੂੰ ਵੀ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪਸੰਦ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਪਾਰਟੀ ਯੋਗੀ ਅਤੇ ਕੇਸ਼ਵ ਦੋਨਾਂ ਨੂੰ ਹੀ ਨਰਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ । ਇਸ ਲਈ ਹੁਣ ਵਿੱਚ ਦਾ ਰਸਤਾ ਕੱਢਣੇ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ।
2017 ਵਿਧਾਨਸਭਾ ਚੋਣ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਕੇਸ਼ਵ ਮੌਰਿਆ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨਤਾ ਵਿੱਚ ਹੀ ਭਝਫ ਨੇ ਯੂਪੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਜਿੱਤ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ ਸੀ । ਉਸ ਸਮੇਂ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਕੇਸ਼ਵ ਹੀ ਅਗਲੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਹੋਣਗੇ , ਪਰ ਪਾਰਟੀ ਨੇ ਯੋਗੀ ਆਦਿਤਿਅਨਾਥ ਨੂੰ ਕੁਰਸੀ ਤੇ ਬਿਠਾ ਦਿੱਤਾ । ਫਿਰ ਕੇਸ਼ਵ ਨੂੰ ਡਿਪਟੀ ਸੀਐਮ ਤੇ ਹੀ ਸਬਰ ਕਰਨਾ ਪਿਆ ਸੀ । ਡਿਪਟੀ ਸੀਏਮ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਕੇਸ਼ਵ ਨੂੰ ਅੱਗੇ ਨਹੀਂ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ । ਯੋਗੀ ਗੁਰੁੱਪ ਦੇ ਲੋਕ ਹਮੇਸ਼ਾ ਸਰਕਾਰ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਰਹਿੰਦੇ । ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕੇਸ਼ਵ ਆਪਣੇ ਹੀ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਅਫਸਰਾਂ ਦੀਆਂ ਬਦਲੀਆਂ ਵੀ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਸਨ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਵੀ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਯੋਗੀ ਆਦਿਤਿਅਨਾਥ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਲੈਣੀ ਪੈਂਦੀ ਸੀ । ਇਸ ਤੋਂ ਕੇਸ਼ਵ ਸਰਕਾਰ ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਖੁਸ਼ ਨਹੀਂ ਸਨ ।

Real Estate