ਜਿੱਥੇ ਪਾਣੀ ਚੋਰੀ ਦੇ ਡਰ ਤੋਂ ਖੂਹਾਂ ਉੱਤੇ ਲੱਗ ਜਾਂਦੇ ਜਿੰਦੇ

337

ਪੱਛਮ ਵਾਲੇ ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਪੇਂਡੂ ਇਲਾਕੀਆਂ ਵਿੱਚ ਘਿਉ ਤਾਂ ਸੌਖ ਨਾਲ ਮਿਲ ਸਕਦਾ ਹੈ , ਪਰ ਜਿਆਦਾ ਪਾਣੀ ਮਿਲਣਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੈ । ਰੇਗਿਸਤਾਨ ਦੇ ਲੋਕ ਅਣਗਿਣਤ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਪਾਣੀ ਦੀ ਕੀਮਤ ਸਮਝਦੇ ਹਨ । ਇੱਥੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ‘ਅਮ੍ਰਿਤ’ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ । ਸੈਂਕੜੀਆਂ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਬਣੀਆਂ ਖੂਹੀਆਂ ਉੱਤੇ ਤਾਂ ਮਈ – ਜੂਨ ਦੇ ਮਹੀਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਬਕਾਇਦਾ ਜਿੰਦਰੇ ਲਗਾ ਦਿੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ । ਤਾਂ ਕਿ ਕੋਈ ਪਾਣੀ ਦੀ ਚੋਰੀ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕੇ। ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਬੀਕਾਨੇਰ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਹੋਈ ਇੰਦਰਾ ਕੈਨਾਲ ਦੀ ਨਹਿਰਬੰਦੀ ਦੇ ਚਲਦੇ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਦੀ ਕਿੱਲਤ ਵੱਧ ਗਈ ਹੈ । ਇਸ ਲਈ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਖੂਹੀਆਂ ਉੱਤੇ ਜਿੰਦੇ ਲਗਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ । ਲੂਣਕਰਨਸਰ ਤਹਸੀਲ ਦੇ ਭੰਡਾਣ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਕਰੀਬ 40 ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਇਹੀ ਪ੍ਰਬੰਧ ਹੈ । ਤਹਸੀਲ ਦੇ ਹੰਸੇਰਾ , ਸੋਡਵਾਲੀ , ਭਿਖਨੇਰਾ , ਖੋਖਰਾਣਾ , ਖਿਲੇਰਿਆ , ਖਿਏਰਾਂ , ਲਾਲੇਰਾ , ਉਚਾਈਆ ਉੱਦੇਸ਼ਿਆ , ਮੋਰਾਣਾ ਅਤੇ ਸਾਧੇਰਾ ਸਮੇਤ ਸਾਰੇ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਖੂਹੀਆਂ ਬਣੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਹਨ । ਇਸ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਖਾਜੂਵਾਲਾ ,ਪੂਗਲ , ਸ਼ਰੀਕੋਲਾਇਤ ਸਮੇਤ ਕਈ ਤਹਸੀਲਾਂ ਦੇ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧ ਹੈ । ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ 20 – 30 ਬਾਲਟੀਆਂ ਪਾਣੀ ਜਮਾਂ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।
ਇਹ ਖੂਹੀਆਂ ਖੂਹ ਦਾ ਹੀ ਛੋਟਾ ਰੂਪ ਹਨ । ਰੇਗਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਅੰਦਰ ਹੀ ਅੰਦਰ ਰਿਸਦਾ ਹੋਇਆ ਅੱਗੇ ਵਧਦਾ ਹੈ । ਕਿਸੇ ਜੋਹੜ , ਤਾਲਾਬ ਜਾਂ ਫਿਰ ਨਹਿਰ ਤੋਂ ਵੀ ਪਾਣੀ ਰਿਸਦਾ ਹੋਇਆ ਜ਼ਮੀਨ ਵਿੱਚ ਅੱਗੇ ਦਾ ਰਸਤਾ ਬਣਾ ਲੈਂਦਾ ਹੈ । ਇਲਾਕੇ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪਤਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਪਾਣੀ ਅੰਦਰ ਹੀ ਅੰਦਰ ਕਿੱਥੋ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਜਗ੍ਹਾ ਦੀ ਖੁਦਾਈ ਕਰ ਰਿਸਦੇ ਹੋਏ ਪਾਣੀ ਨੂੰ ਇਕੱਠਾ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹਨਾਂ ਖੂਹੀਆਂ ਵਿੱਚ ਇੰਨਾ ਪਾਣੀ ਜਮਾਂ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜ਼ਰੂਰਤ ਦੇ ਸਮੇਂ 20 ਤੋਂ 30 ਬਾਲਟੀਆਂ ਪਾਣੀ ਦੀਆਂ ਨਿਕਲ ਆਉਂਦੀਆਂ ਹਨ।
ਲੂਣਕਰਨਸਰ ਦੇ ਵਾਸੀਆਂ ਅਨੁਸਾਰ ਖੂਹੀ ਹਰ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀ ਆਪਣੀ ਨਿੱਜੀ ਜਾਇਦਾਦ ਹੈ । ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਆਮ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਤਾਂ ਜਿੰਦਾ ਨਹੀਂ ਲੱਗਦਾ , ਪਰ ਇਹਨਾਂ ਦਿਨਾਂ ਪਾਣੀ ਦਾ ਭਾਰੀ ਸੰਕਟ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਨਹਿਰ ਵਿੱਚ ਵੀ ਪਾਣੀ ਨਹੀਂ ਹੈ । ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਖੂਹੀ ਵਿੱਚੋਂ ਲੋਕ ਚੋਰੀ – ਛਿਪੇ ਪਾਣੀ ਕੱਢ ਲੈਂਦੇ ਹਨ , ਇਸ ਲਈ ਜਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਜਿੰਦੇ ਲਗਾ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ।
ਖੂਹੀ ਉੱਤੇ ਜਿੰਦਾ ਲਗਾ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਲੋਕ ਜਰੂਰਤਮੰਦ ਨੂੰ ਪਾਣੀ ਦੇਣ ਤੋਂ ਮਨ੍ਹਾਂ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ । ਖੂਹੀ ਦੇ ਮਾਲਕ ਨੂੰ ਗੁਜਾਰਿਸ਼ ਕਰ ਲੋਕ ਪਾਣੀ ਲੈ ਲੈਂਦੇ ਹਨ , ਲੇਕਿਨ ਚੋਰੀ ਕਰਨ ਉੱਤੇ ਪੂਰਾ ਪਿੰਡ ਵਿਰੋਧ ਵਿੱਚ ਖੜ੍ਹਾ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

Real Estate