ਦੌਲਤ ‘ਚ ਅੰਬਾਨੀਆਂ ਤੋਂ ਪਿੱਛੇ ਪਰ ਦਾਨ ‘ਚ ਅੱਗੇ !

224

ਭਾਰਤ ਦੇ ਅਰਬਪਤੀਆਂ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੇ ਨੰਬਰ ਤੇ ਮੁਕੇਸ਼ ਅੰਬਾਨੀ ਦਾ ਨਾਮ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਰਿਲਾਇੰਸ ਇੰਡਸਟਰੀਜ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਮੁਕੇਸ਼ ਅੰਬਾਨੀ ਦੁਨੀਆ ਦੇ 13ਵੇਂ ਸਭ ਤੋਂ ਦੌਲਤਮੰਦ ਅਰਬਪਤੀ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਦਾਨ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਮੁਕੇਸ਼ ਅੰਬਾਨੀ ਨਾਲੋਂ ਅੱਗੇ ਦੋ ਅਤੇ ਅਰਬਪਤੀ ਹਨ। ਇਹ ਦੋ ਅਰਬਪਤੀ ਵਿਪ੍ਰੋ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਅਜੀਮ ਪ੍ਰੇਮਜੀ ਅਤੇ ਐਚਸੀਐਲ ਦੇ ਮੁਖੀ ਸ਼ਿਵ ਨਾਦਰ ਹਨ। ਸਾਲ 2020 ਦੇ ਨਵੰਬਰ ਮਹੀਨੇ ਵਿਚ ਰਿਪੋਰਟ ਇੰਡੀਆ ਅਤੇ ਅਡੇਲਗਿਵ ਫਾਊਂਡੈਸ਼ਨ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਦਾਨ ਦਾਤਾ ਵਾਂਦੀ ਲਿਸਟ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਸ ਲਿਸਟ ਦੇ ਮੁਤਾਬਿਕ ਅਜੀਮ ਪ੍ਰੇਮਜੀ ਨੇ ਸਾਲ 2020 ਵਿਚ ਕੁਲ 7,904 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾਨ ਦਿੱਤੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਹਰ ਦਿਨ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਵੇਖੇ ਤਾਂ ਲੱਗਭੱਗ 22 ਕਰੋਡ਼ ਰੁਪਏ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਪ੍ਰੇਮਜੀ ਦੇ ਬਾਅਦ ਦੂਜਾ ਨੰਬਰ ਐਚਸੀਐਲ ਦੇ ਫਾਊਂਡਰ ਸ਼ਿਵ ਨਾਦਰ ਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਕ ਸਾਲ ਵਿਚ 795 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾਨ ਕੀਤੇ। ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਭਾਰਤ ਦੀ ਲੜਾਈ ਵਿਚ ਅਜੀਮ ਪ੍ਰੇਮਜੀ ਨੇ ਨਿੱਤ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ 22 ਕਰੋਡ਼ ਰੁਪਏ ਦਿਤੇ! ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਕੀਤਾ ਸਲਾਮ। ਉਥੇ ਹੀ , ਰਿਲਾਇੰਸ ਇੰਡਸਟਰੀਜ ਲਿਮਿਟੇਡ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਮੁਕੇਸ਼ ਅੰਬਾਨੀ 458 ਕਰੋੜ ਦੀ ਡੋਨੇਸ਼ਨ ਦੇ ਨਾਲ ਤੀਸਰੇ ਨੰਬਰ ਉੱਤੇ ਰਹੇ। ਗੁਜ਼ਰੇ ਸਾਲ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਮੁਤਾਬਿਕ ਰਿਲਾਇੰਸ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਨਾਲ ਨਿੱਬੜਨ ਲਈ ਪੀਐਮ ਕੇਅਰਸ ਵਿਚ ਵੀ 500 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਿੱਤੇ ਸਨ। ਵਿਪ੍ਰੋ ਅਤੇ ਪ੍ਰੇਮਜੀ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਤੋਂ ਵੀ ਦਾਨ ਦਿੱਤੇ ਜਾ ਚੁੱਕੇ ਹੈ।
ਅਜੀਮ ਪ੍ਰੇਮਜੀ ਦੇ ਦੌਲਤ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ 31.3 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਤੀਸਰੇ ਜਦੋਂ ਕਿ ਦੁਨੀਆ ਦੇ 47ਵੇਂ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਅਰਬਪਤੀ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਸ਼ਿਵ ਨਾਦਰ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਉਹ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਪੰਜਵੇਂ ਅਤੇ ਦੁਨੀਆ ਦੇ 74ਵੇਂ ਸਭ ਤੋਂ ਅਮੀਰ ਸ਼ਖਸ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ 23.4 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

Real Estate