ਤਰੱਕੀ ਵਾਲਾ ਮੁਲਕ ਜਪਾਨ : ਜਿੱਥੇ ਭੂਤਾਂ ਦੇ ਡਰ ਤੋਂ ਪਿਛਲੇ 9 ਸਾਲ ਤੋਂ ਖਾਲੀ ਪਿਆ ਹੈ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਨਿਵਾਸ !

496

japan pm house

ਜਾਪਾਨ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਆਧਿਕਾਰਿਕ ਨਿਵਾਸ ਦਾ ਨਾਮ ਹੈ ‘ਸੋਰੀ ਕੋਟੇਈ’ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਭੂਤਾਂ ਦੇ ਡਰ ਕਾਰਨ ਪਿਛਲੇ 9 ਸਾਲ ਤੋਂ ਕੋਈ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਇਸ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਰਿਹਾ ਤੇ ਇਹ ਖਾਲੀ ਹੈ । ਦਰਅਸਲ , ਇਸ ਘਰ ਦਾ ਇਤਹਾਸ ਕਾਫ਼ੀ ਹਿੰਸਕ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਿਸ ਵਜ੍ਹਾ ਇਸ ਬਾਰੇ ਅਫਵਾਹਾਂ ਵੀ ਖੂਬ ਫੈਲੀਆਂ । ਇੱਕ ਅਫਵਾਹ ਹੈ ਕਿ ਇੱਥੇ ਹਿੰਸਾ ਵਿੱਚ ਮਾਰੇ ਗਏ ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ ਆਤਮਾਵਾਂ ਭਟਕਦੀਆਂ ਹਨ । ਮੌਜੂਦਾ ਪੀ ਐੱਮ ਯੋਸ਼ਿਹਿਦੇ ਸੁਗਾ ਦੇ ਕਾਰਨ ਅਫਵਾਹ ਫਿਰ ਸੁਰਖੀਆਂ ਵਿੱਚ ਹੈ । ਸੁਗਾ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਸਤੰਬਰ ਵਿੱਚ ਪੀਐੱਮ ਚੁਣੇ ਗਏ , ਪਰ 8 ਮਹੀਨੇ ਲੰਘਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਇਸ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਘਰ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਦੀ ਥਾਂ ਉਹ ਡਾਇਟ ਮੈਬਰਾਂ ਦੀ ਡੋਰਮੇਟਰੀ ਵਿੱਚ ਤੰਗ ਕੁਆਟਰ ਵਿੱਚ ਰਹਿ ਰਹੇ ਹਨ ।
ਜਿੱਥੇ ਇਹ ਘਰ ਹੈ, ਉਸ ਜਗ੍ਹਾ ਨੇ ਇਤਹਾਸ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਖੂਨ-ਖਰਾਬਾ ਵੇਖਿਆ ਹੈ । 1932 ਵਿੱਚ ਫੌਜੀ ਤਖਤਾਪਲਟ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਤਤਕਾਲੀਨ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਨੂੰ ਨੇਵੀ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਦੇ ਇੱਕ ਸਮੂਹ ਨੇ ਗੋਲੀ ਮਾਰ ਦਿੱਤੀ ਸੀ । ਚਾਰ ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਫਿਰ ਤਖਤਾਪਲਟ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਹੋਈ , ਤਾਂ ਵੀ ਪੀਐੱਮ ਓਕਡਾ ਦੇ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰਾਂ ਸਮੇਤ ਚਾਰ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਕਤਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ।
2001 ਤੋਂ 2006 ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਰਹੇ ਜੁਨਿਚਿਰੋ ਨੇ ਇੱਕ ਪੁਜਾਰੀ ਨੂੰ ਵੀ ਭੂਤ ਭਜਾਉਣ ਲਈ ਇਸ ਘਰ ਵਿੱਚ ਬੁਲਾਇਆ ਸੀ । 2012 ਤੱਕ ਸੱਤਾ ਵਿੱਚ ਰਹੇ ਨੋਡਾ ਇੱਥੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਅੰਤਮ ਵਿੱਚ ਸਨ ਜੋ ਹੁਣ ਵਿਰੋਧੀ ਧਿਰ ਦੇ ਨੇਤਾ ਹਨ । ਯੋਸ਼ੀਹਿਕੋ ਨੋਡਾ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਘਰ ਖਾਲੀ ਹੈ , ਫਿਰ ਵੀ ਉਸਦੀ ਸੰਭਾਲ ਉੱਤੇ ਸਾਲਾਨਾ ਕਰੋੜਾਂ ਖਰਚ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ । ਮੈਂ ਨਹੀਂ ਸਮਝ ਰਿਹਾ ਕਿ ਸੁਗਾ ਨੂੰ ਘਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਫਟ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਕੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੈ ।

Real Estate