Covid-19 Symptoms : ਸਰੀਰ ‘ਚ ਇਹ 8 ਲੱਛਣ ਦਿਸਣ ਤਾਂ ਸਮਝੋ ਤੁਸੀਂ ਹੋ ਗਏ ਕੋਰੋਨਾ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ

565

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ : ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਭਾਰਤ ਤੇ ਦੁਨੀਆਭਰ ‘ਚ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਦੁਨੀਆਭਰ ‘ਚ ਮਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦਾ ਅੰਕੜਾ 3 ਮਿਲੀਅਨ ਪਾਰ ਕਰ ਗਿਆ ਹੈ। ਬੇਸ਼ੱਕ ਕੋਰੋਨਾ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਟੀਕਾਕਰਨ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ ਪਰ ਟੀਕਾ ਲਗਵਾਉਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਵੀ ਸੰਕ੍ਰਮਿਤ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ। ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਨਵਾਂ ਰੂਪ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲੱਛਣਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵੀ ਵਧਣ ਲੱਗੀ ਹੈ। ਹੁਣ ਸਿਰਫ ਬੁਖ਼ਾਰ ਜਾਂ ਖੰਘ ਇਸ ਦੇ ਲੱਛਣ ਨਹੀਂ ਰਹੇ। ਐਕਸਪਰਟਸ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਬੇਸ਼ੱਕ ਇਹ ਸਾਹ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਨਾਲ ਸਰੀਰ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਅੰਗ ‘ਤੇ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ।
ਹਾਲਾਂਕਿ ਕੁਝ ਲੱਛਣਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖ ਕੇ ਤੁਸੀਂ ਕੋਰੋਨਾ ਦਾ ਅੰਦਾਜ਼ਾ ਲਾ ਸਕਦੇ ਹੋ ਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਨਫਰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਤੁਰੰਤ ਟੈਸਟ ਕਰਵਾਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ

ਅੱਖਾਂ ਦਾ ਲਾਲ ਹੋਣਾ

ਅੱਖਾਂ ਦਾ ਲਾਲ ਹੋਣਾ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕੰਜਕਿਟਵਾਈਟਿਸ ਦਾ ਲੱਛਣ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਕਈ ਮਾਮਲਿਆਂ ‘ਚ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ‘ਚ ਇਹ ਲੱਛਣ ਦੇਖਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ‘ਚ ਲਾਲ ਅੱਖਾਂ ਜੋ ਹੋਰ ਵਾਇਰਲ ਸੰਕ੍ਰਮਣਾਂ ਤੋਂ ਵੱਖ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ‘ਚ ਅੱਖ ਲਾਲ ਹੋਣ ਨਾਲ ਤੁਹਾਨੂੰ ਬੁਖਾਰ ਜਾਂ ਸਿਰਦਰਦ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਕੋਰੋਨਾ ਸਿੱਧੇ ਰੂਪ ਨਾਲ ਦਿਮਾਗ਼ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਕੁਝ ਲੋਕ ਰੈਗੂਲਰ ਕੰਮਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ‘ਚ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਬਿਨਾ ਕਿਸੇ ਵਜ੍ਹਾ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕਰਨ ‘ਚ ਅਸਮਰਥ ਹੋਣਾ, ਰੋਜ਼ਮਰਾ ਦੇ ਸੋਖੇ ਕੰਮ ਨਾ ਕਰ ਪਾਉਣਾ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।


ਨਾਰਮਲ ਵੱਖ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਖੰਘ
ਖੰਘ ਕੋਰੋਨਾ ਸੰਕ੍ਰਮਣ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਮੁੱਖ ਲੱਛਣਾਂ ‘ਚੋਂ ਇਕ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਵਾਇਰਸ ਮੁੱਖ ਰੂਪ ਨਾਲ ਉਪਰੀ ਪੰਥ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਸੁੱਕੀ ਖੰਘ ਜ਼ਿਆਦਾ ਆਮ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ‘ਚ ਲਗਾਤਾਰ ਖੰਘ ਆਉਣਾ, ਖੰਘ ‘ਚ ਵੱਖ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਆਵਾਜ਼ ਆਉਣ ਤੇ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਨ ਲਈ ਸਖਤ ਹੋਣਾ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਲੱਛਣ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਤੇਜ਼ ਬੁਖ਼ਾਰ
ਜਦਕਿ ਬੁਖ਼ਾਰ ਸਾਰੇ ਕੋਰੋਨਾ ਮਾਮਲਿਆਂ ‘ਚ ਇਕ ਸੰਕੇਤ ਨਹੀਂ ਹੈ ਪਰ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਕੁਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ‘ਚ ਤਾਪਮਾਨ 99-103 ਡਿਗਰੀ ਫਾਰੋਨਹਾਈਟ ‘ਚ ਰਹਿ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਬੁਖ਼ਾਰ ਦਾ ਉਤਾਰ-ਚੜਾਅ ਸਕਦਾ ਹੈ ਤੇ 4-5 ਦਿਨਾਂ ਤੋ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਮੇਂ ਤਕ ਬਣਿਆ ਰਹਿ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਸਵਾਦ ਜਾਂ ਹਾਨੀ
ਹੁਣ ਦੇਖਿਆ ਜਾ ਰਿਹ ਹੈ ਕਿ ਕੁਝ ਲੋਕ ਕਲਾਸਿਕ ਲੱਛਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸਵਾਦ ਜਾਂ ਹਾਨੀ ਵਰਗੇ ਲੱਛਣਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਡਾਕਟਰਾਂ ਨੇ ਹੁਣ ਰੋਗੀਆਂ ਨੂੰ ਵਿਗੜਿਆ ਹੋਏ ਸਵਾਦ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਖਤਮ ਹੋਣ ਦੀ ਚਿਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਅਜਿਹੇ ਲੱਛਣ ਮਹਿਸੂਸ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਜਾਂਚ ਕਰਵਾਉਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

ਸਾਹ ਲੈਣ ‘ਚ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ
ਸਾਹ ਲੈਣ ‘ਚ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ, ਸਾਹ ਦੀ ਤਕਲੀਫ ਵਾਇਰਲ ਸੰਕ੍ਰਮਣ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਆਮ ਜਟਿਲਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਹੋਣਾ ਵੀ ਇਕ ਸੰਕੇਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੋਰੋਨਾ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ Dyspnea ਦੇ ਰੂਪ ‘ਚ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।
Real Estate