200 ਰੁਪਏ ਦਾ ਮਿਲੇਗਾ ਸੀਰਮ ਕੰਪਨੀ ਦਾ ਟੀਕਾ

444

ਪੁਣੇ – ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਪੁਣੇ ਸਥਿਤ ਸੀਰਮ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਇੰਡੀਆ (ਸੀਆਈਆਈ) ਦੇ ਕੋਰੋਨਾ ਟੀਕਾ ਕੋਵੀਸ਼ਿਲਡ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਖ਼ਬਰ ਨਾਲ ਨਾ ਸਿਰਫ ਸਿਹਤ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਅਤੇ ‘ਪ੍ਰਾਥਮਿਕਤਾ’ ਆਬਾਦੀਆਂ ਨੂੰ ਸਗੋਂ ਨਿੱਜੀ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਵਿਚ ਵੀ ਖੁਸ਼ੀ ਦੀ ਲਹਿਰ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਸੀਆਈਆਈ ਦੇ ਮੁੱਖ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਅਧਿਕਾਰੀ ਆਦਰ ਪੂਨਾਵਾਲਾ ਨੇ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਦੀਆਂ 50-60 ਮਿਲੀਅਨ (5-6 ਕਰੋੜ) ਖੁਰਾਕ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਕਿਸ਼ਤ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਅਸੀਂ ਮਾਰਚ ਤਕ ਨਿੱਜੀ ਹਸਪਤਾਲਾਂ, ਕੰਪਨੀਆਂ ਅਤੇ ਨਿਜੀ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕੋਵੀਸ਼ਿਲਡ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ। ਉਸਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ 100 ਮਿਲੀਅਨ ਖੁਰਾਕਾਂ ਲਈ ਪ੍ਰਤੀ ਸ਼ਾਟ 200 ਰੁਪਏ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਕੀਮਤ ਹੋਵੇਗੀ।

ਪੂਨਾਵਾਲਾ ਦਾ ਇਹ ਬਿਆਨ ਉਸ ਸਮੇਂ ਆਇਆ ਹੈ ਜਦੋਂ ਡਰੱਗਜ਼ ਕੰਟਰੋਲਰ ਜਨਰਲ ਆਫ਼ ਇੰਡੀਆ (ਡੀ.ਸੀ.ਜੀ.ਆਈ.) ਨੇ ‘ਸ਼ਰਤਾਂ ਦੇ ਅਧੀਨ ਕਿਸੇ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਵਿਚ ਸੀਮਤ ਵਰਤੋਂ’ ਲਈ ਸੀਰਮ ਟੀਕੇ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਕੰਪਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿਚ ਟੀਕੇ ਦੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਸਪਲਾਈ ਕਰੇਗੀ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿਚ ਨਹੀਂ ਵੇਚੇਗੀ। ਟੀਕਾ ਨਿਰਯਾਤ ਕਰਨ ਦੀ ਆਗਿਆ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਟੀਕੇ ਪ੍ਰਤੀ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਵਿਚ, ਪੂਨਾਵਾਲਾ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਰਸਮੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਮਿਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਸ ਹਫਤੇ ਉਹ ਖ਼ੁਦ ਸ਼ਾਟ ਲੈਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਰਕਾਰ ਲਈ ਤਕਰੀਬਨ 100 ਮਿਲੀਅਨ ਖੁਰਾਕਾਂ (10 ਕਰੋੜ) ਦੀ ਪ੍ਰਤੀ ਸ਼ਾਟ 200 ਰੁਪਏ ਦੀ ‘ਵਿਸ਼ੇਸ਼’ ਕੀਮਤ ਹੈ। ਨਿੱਜੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿਚ ਇਸ ਦੀ ਕੀਮਤ ਲਗਭਗ 1000 ਰੁਪਏ ਹੋਵੇਗੀ। ਪੂਨਾਵਾਲਾ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਅਸੀਂ ਆਰਡਰ ਦੇ ਸੱਤ ਤੋਂ 10 ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਸਪੁਰਦਗੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਕਰਦੇ ਹਾਂ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸੰਕੇਤ ਦਿੱਤਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਕ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿਚ 50-60 ਮਿਲੀਅਨ ਖੁਰਾਕਾਂ ਜਾਂ 10-15 ਮਿਲੀਅਨ (ਡੇ-ਕਰੋੜ) ਖੁਰਾਕਾਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੋਏਗੀ। ‘
ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, ‘ਅੰਤਮ ਆਦੇਸ਼ ਸਮੇਤ ਸਰਕਾਰ ਕੋਲੋਂ ਰਸਮੀ ਪੱਤਰ ਦੀ ਅਜੇ ਉਡੀਕ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ’। ਸਰਕਾਰ ਵਲੋਂ ‘ਕਮਜ਼ੋਰ ਅਤੇ ਜ਼ਰੂਰਤਮੰਦ’ ਨੂੰ ਵੈਕਸੀਨ ਦੇਣ ਦੀਆਂ ਮੁਢਲੀਆਂ ਜ਼ਰੂਰਤਾਂ ਪੂਰੀਆਂ ਕਰਨ ਦੇ ਬਾਅਦ ਅਸੀਂ ਵੈਕਸੀਨ ਨੂੰ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਅਤੇ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਨਿੱਜੀ ਵਰਤੋਂ ਲਈ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਾਂਗੇ।
ਅਸੀਂ ਟੀਕੇ ਦੀਆਂ ਦੋ ਖੁਰਾਕਾਂ ਵਿਚਕਾਰ ਇਕ ਲੰਮੇ ਅੰਤਰਾਲ(ਢਾਈ ਮਹੀਨੇ) ਦੀ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕਰਾਂਗੇ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ 90 ਫ਼ੀਸਦੀ ਦੇ ਪੱਧਰ ਤੱਕ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ੀਲਤਾ ਲੈਂਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਲਗਭਗ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਤੱਕ ਦਾ ਇੰਤਜ਼ਾਰ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਕਾਰਜਕੁਸ਼ਲਤਾ ਵਿਚ ਸੁਧਾਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।Æ

Real Estate