ਰਿਹਾਅ ਹੋਣ ਮਗਰੋਂ ਮਹਿਬੂਬਾ ਮੁਫ਼ਤੀ ਨੇ ਦਿੱਤਾ ‘ ਸੰਘਰਸ਼ ਦਾ ਸੱਦਾ’

219

14 ਮਹੀਨਿਆਂ ਬਾਅਦ ਜੇਲ੍ਹ ‘ਚੋਂ ਰਿਹਾਅ ਹੁੰਦੇ ਸਾਰੇ ਹੀ ਜੰਮੂ –ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੀ ਪੀਡੀਪੀ ਨੇਤਾ ਮਹਿਬੂਬਾ ਮੁਫ਼ਤੀ ਨੇ ਧਾਰਾ 370 ਹਟਾਉਣ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਕਸ਼ਮੀਰੀਆਂ ਨੂੰ ਸੰਘਰਸ਼ ਦਾ ਸੱਦਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ । ਧਾਰਾ 370 ਖ਼ਤਮ ਕਰਨ ਨੂੰ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਡਕੈਤੀ ਕਰਾਰ ਵੀ ਦਿੱਤਾ ।
ਉਹਨਾ ਨੇ ਟਵਿੱਟਰ ‘ਤੇ 1 ਮਿੰਟ 23 ਸੈਕਿੰਡ ਦੇ ਇੱਕ ਵੀਡਿਓ ਰਾਹੀਂ ਕਸ਼ਮੀਰੀਆਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਭਾਵਨਾਤਮਕ ਸੰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਜਿ਼ਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ 5 ਅਗਸਤ 2019 ਨੂੰ ਜੰਮੂ- ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿੱਚ ਧਾਰਾ 370 ਨੂੰ ਹਟਾ ਕੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਰਾਜ ਦਾ ਖ਼ਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ , ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਹੀ ਸਾਬਕਾ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਮਹਿਬੂਬਾ ਮੁਫ਼ਤੀ ਹਿਰਾਸਤ ਵਿੱਚ ਸੀ ।
ਮਹਿਬੂਬਾ ਮੁਫ਼ਤੀ ਨੇ ਆਪਣੇ ਵੀਡਿਓ ਸੁਨੇਹੇ ਰਾਹੀਂ ਕਿਹਾ , ‘ ਮੈਂ ਇੱਕ ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਬਾਅਦ ਰਿਹਾਅ ਹੋਈ ਹਾਂ , ਇਸ ਦੌਰਾਨ 5 ਅਗਸਤ 2019 ਦਾ ਕਾਲੇ ਦਿਨ ਦਾ ਕਾਲਾ ਫੈਸਲਾ ਮੇਰੇ ਦਿਲ ਅਤੇ ਰੂਹ ‘ਤੇ ਵਾਰ ਕਰਦਾ ਰਿਹਾ । ਮੈਨੂੰ ਅਹਿਸਾਸ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਹਾਲਤ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਰਹੀ ਹੋਵੇਗੀ । ਸਾਡੇ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਸਖ਼ਸ ਉਸ ਦਿਨ ਦੀ ਡਕੈਤੀ ਅਤੇ ਬੇਇੱਜ਼ਤੀ ਨੂੰ ਕਦੇ ਵੀ ਭੁੱਲ ਨਹੀਂ ਸਕਦਾ।’
ਉਹਨਾ ਆਖਿਆ , ‘ ਹੁਣ ਸਾਨੂੰ ਸਭਨੂੰ ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਇਰਾਦਾ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਜੋ ਦਿੱਲੀ ਦਰਬਾਰ ਨੇ 5 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਗੈਰ-ਜਮਹੂਰੀ ਅਤੇ ਗੈਰਕਾਨੂੰਨੀ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਸਾਡੇ ਤੋਂ ਖੋਹ ਲਿਆ ਹੈ ਉਸਨੂੰ ਵਾਪਸ ਲੈਣਾ ਹੋਵੇਗਾ, ਬਲਕਿ ਉਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਮਸਲ-ਏ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਜਿਸਦੀ ਵਜਾਹ ਨਾਲ ਜੰਮੂ –ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿੱਚ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਲੋਕ ਆਪਣੀਆਂ ਜਾਨਾਂ ਨਿਛਾਵਰ ਕਰ ਗਏ ਉਸਦੇ ਹੱਲ ਲਈ ਆਪਣੀ ਜੱਦੋ-ਜ਼ਹਿਦ ਜਾਰੀ ਰੱਖਣੀ ਹੋਵੇਗੀ ।
ਉਹਨਾ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ , ‘ ਮੈਂ ਮੰਨਦੀ ਹਾਂ ਕਿ ਇਹ ਰਾਹ ਕਿਤੇ ਵੀ ਆਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ, ਪਰ ਮੈਨੂੰ ਯਕੀਨ ਹੈ ਕਿ ਸਾਡਾ ਹੌਸਲਾ ਇਸ ਦੁਸ਼ਵਾਰ ਰਸਤੇ ਨੂੰ ਤਹਿ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸਾਡਾ ਸਾਥ ਦੇਵੇਗਾ । ਅੱਜ ਜਦੋਂ ਮੈਨੂੰ ਰਿਹਾਅ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਮੈਂ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹਾਂ ਕਿ ਜੰਮੂ –ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਜਿੰਨੇ ਵੀ ਲੋਕਾਂ ਮੁਲਖ ਦੀਆਂ ਵੱਖ ਵੱਖ ਜੇਲ੍ਹਾਂ ‘ਚ ਬੰਦ ਕੀਤਾ ਗਿਆ , ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਜਲਦੀ ਰਿਹਾਅ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ।
ਸਾਲ 2016 ਵਿੱਚ ਪੀਡੀਪੀ – ਬੀਜੇਪੀ ਗਠਜੋੜ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਬਣੀ ਤਾਂ ਮਹਿਬਬੂਾ ਮੁਫ਼ਤੀ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਮਹਿਲਾ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਸਨ। 5 ਅਗਸਤ 2019 ਨੂੰ ਧਾਰਾ 370 ਖਤਮ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਸੀਆਰਪੀਸੀ ਦੀ ਧਾਰਾ 107 ਅਤੇ 151 ਤਹਿਤ ਹਿਰਾਸਤ ਵਿੱਚ ਲਿਆ ਗਿਆ ਫਿਰ ਪੀਐਸਏ ਤੇ ਤਹਿਤ ਨਜ਼ਰਬੰਦ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ।

Real Estate